หัวข้อ: สองมือแม่นี้ที่สร้างลูก

Moderators
    บล็อก
    2

สองมือแม่นี้ที่สร้างลูก

แม่ของเอื้อยจ้า

ลูกสาวสองคนของเอื้อยจ้า

มือแม่แสนอบอุ่นคุ้นเคยนัก
    มอบความรักให้ลูกปลูกความหวัง
    สองมือแม่งดงามตามพลัง
    ลูกพลาดพลั้งอภัยใจเมตตา

แม่อุ้มท้องเก้าเดือนเตือนดวงจิต
    ว่าชีวิตลูกน้อยคอยเกิดหนา
    ต้องระวังนั่งเดินอย่าเพลินนา
    หกล้มมาอันตรายสายเกินไป

เมื่อลูกคลอดปลอดภัยใจแม่สุข
    เลี้ยงลูกทุกวันคืนหลับตื่นใหม่
    ยามลูกหิวป้อนลูกผูกพันใจ
    ขอเพียงให้ลูกกินแม่ยินดี

วันเวลาผ่านไปให้เล่าเรียน
    ลูกพากเพียรศึกษาไม่ลาหนี
    ไร่นามีไม่มากหากเรียนดี
    คงได้มีวิชาหาเลี้ยงตน

หากขยันอดทนจนต้องสู้
    หมั่นเรียนรู้หน้าที่มีฝึกฝน
    สุจริตซื่อสัตย์ประหยัดทน
    ทำดีจนคนยอมรับประทับใจ

สองมือลูกสร้างหลานงานชีวิต
    ด้วยดวงจิตมั่นคงมิหลงใหล
    อบายมุขขอหลีกลี้หนีไกล
    ผิดศีลไม่ขอทำจำจนตาย

กราบแทบเท้าแม่จ๋าลูกลากลับ
    หน้าที่รับต่อไปไม่เสียหาย
    สร้างชีวิตหลานต่อรอเคียงกาย
    ใจสลายจากแม่ผู้แก่ชรา

ขอคุณธรรมค้ำจุนพระคุณท่าน
    อายุมั่นขวัญยืนชื่นสุขหนา
    จิตใจสงบพบแสงแห่งธรรมา
    ครองชีวาพาใจให้ร่มเย็น

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

มื้อนี้เอื้อยมีภาพแกงปลาคอฝีมือแม่มาฝากจ้า เป็นอาหารที่แซ่บหลายสำหรับเอื้อย แกงปลาใส่ผักติ้วกับข้าวเหนียวกล่องน้อย ได้กินข้าวจากนาของเฮาเอง บุญคุณข้าวจากนาที่เป็นมรดกตกทอดจากบรรพบุรุษตกมาถึงรุ่นหลาน แม้สิน้อยไร่แต่ก็พอได้กินในครอบครัวจ้า เอื้อยคึดฮอดแม่หลายจ้า

แม่แกงปลาให่เอื้อยกินจ้า

เอื้อยเฮ็ดแกงเขียวหวานไก่ ซุปบักมี่ สู่แม่กินจ้า

เอื้อยเฮ็ดก๋วยเตี๋ยวราดหน้าให่น้องฝนกินจ้า

เอื้อยเฮ็ดข้าวมันไก่ให่น้องพิมจ้า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 21-07-2013 at 10:21. เหตุผล: เพิ่มภาพจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    คิดฮอดแม่ก็อดเอาจ้าพี่ เฮาอยู่ไกลได้แต่โทรหาถามข่าวรู้ว่าสุขสบายดีก็ดีใจ
    ที่ลูกทนอยู่ อยู่ทน ก็เพื่อแม่ เพื่อครอบครัว เพื่ออนาคตกำลังจะก้าวไกล
    และเพื่อบั้นปลายชีวิตคะ คิดฮอดไผก็มาจ่ม มาลงบ้านมหานี่หล่ะคะ หม่องระบาย
    ความคิดถึง คิดฮอด
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Moderators
    บล็อก
    2
    ขอขอบคุณผู้ก่อตั้งบ้านมหาและทีมงานหลายๆเด้อจ้า ที่ให่โอกาสได้ขีดเขียนระบายความรู้สึกจากขั้วหัวใจ โดยเฉพาะน้องปุ้ยผู้เข่าใจคนไกลบ้านคือกันน้อจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขอบคุณจ้าพี่ที่ให้เกียรติ วันหยุดฉันก็บ่ได้ไปไสนั่งเฝ้าแต่บ้านเป็น ยาม
    ก็มีบ้านมหาที่เป็นแหล่งแลนเข้าแลนออกยามวันว่าง วันหยุด มุดเข้าหม่องนั่นหม่องนิ
    ถ้าเป็นหนูเห็นแป๋ว(รูหนู)ทุกมุมบ้านจ้าพี่
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนคลองห้า
    ขอเป็นกำลังใจให้ครับผม ความสัมพันธ์ของคนไทยเป็นครอบครัวขยายครับผม ไม่เหมือนกับชาติตะวันตกที่ส่วนใหญ่เป็นครอบครัวเดี่ยว ครับผม

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    คึดฮอดเพิ่นคือกันค่ะพี่พวงพะยอม
    แต่ด้วยมิกมีพี่น้องหลายคนค่ะ (๘ คน) เป็นครอบครัวใหญ่ค่ะ
    เลยบ่ห่วงสำได๋ ว่าสิบ่มีคนดูแลน่ะค่ะ มีแต่จะของนิล่ะจ้า มาอยู่ไกลบ้านบ่ได่อยู่นำพ่อแม่คือพี่น้อง แต่ว่ากะอดเอาคือเจ้ว่าล่ะจ้า
    มองต่าง..อย่างปลง

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    ยิ่งห่างไกลบ้าน ไม่มีโอกาศได้อยู่ดูแล ในยามแม่เจ็บป่วย ยิ่งปวดใจ
    ใจลูกแสนห่วงใย

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า

น้องปุ้ย : ) ขอบคุณเด้อจ้าที่แวะมาทักทายกันเสมอ เป็นความอบอุ่นในบ้านมหาอีหลีจ้า
    ในที่สุดหลังจากพากันตระเวณหาที่พักให่น้องพิมมาหลายมื้อ ก็ได้แล้วจ้า

คนคลองห้า : ) ขอบคุณหลายๆสำหรับกำลังใจเด้อจ้า

น้องมิก : ) ขอบคุณหลายที่แวะมาทักทายกันเด้่จ้า น้องมิกโชคดีที่มีพี่น้องหลายคนน้อจ้า

คุณนิ สะใภ้อิสาน :) ขอบคุณหลายที่มายามกันน้อจ้า
    เวลาแม่เจ็บไข่ได้ป่วย ถ้าเป็นหลาย อยู่ไกลปานใด๋ก็ต้องไปน้อจ้า
    :*-:*-:*-:*-