หัวข้อ: ลานหินร่อง ต.ดอนกลาง อ.โกสุมพิสัย จ.มหาสารคาม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14

ลานหินร่อง ต.ดอนกลาง อ.โกสุมพิสัย จ.มหาสารคาม

....ลานหินร่อง...ตั้งอยู่บริเวณ ต.ดอนกลาง อ.โกสุมพิสัย จ.มหาสารคาม ลักษณะเป็นหลุมกลมมน กระจัดกระจายทั่วไป บนเนินหินทราย
    มีขนาดตั้งแต่ 10 ซม.ขึ้นไป จนถึง 2 เมตร นอกจากนี้ยังพบรอยเท้ามนุษย์โบราณ ไปทั่วบริเวณ ประมาณ 8 รอย มียาวขนาดฟุตกว่าอยู่ 5 รอย น่าเสียดาย สิ่งมหัศจรรย์ ที่ธรรมชาติสร้างสรรค์มา ไม่ได้ส่งเสริม ประชาสัมพันธ์ให้รู้จักเป็นที่แพร่หลาย ถ้าพี่น้องบ้านมหา อยากไปสัมผัสก็เชิญนะคะ ชาว อ.โกสุมพิสัย มหาสารคาม ยินดีค่ะ

...ลานหินร่อง.. ชาวบ้านแถบนั้น จะเรียกว่า " หินหล่อง " เป็นคำเว้าภาษาอีสานค่ะ จาก ถ.มิตรภาพ ให้แยกเข้า ถนนเส้น ท่าพระ-โกสุมพิสัยค่ะถึงบ้านหนองเขื่อน เลี้ยวขวาเข้าถนนเส้น 2300 เลยค่ะ เข้าไป 15 กม.ถึงบ้านเหล่า เลี้ยวขวา เข้าไปอีก 3 กม.ก็ถึงแล้วค่ะ ถนนลาดยางอย่างดี แต่รถขนอ้อย ทำพังหมดแล้ว มาจาก อ.โกสุมพิสัย ก็เลี้ยวซ้ายที่บ้านหนองเขื่อนเลยค่ะ แต่เดี๋ยวนี้สบาย ใช้ จีพีเอส ก็ได้เนาะ ไม่ต้องกลัวหลง

ถนน ท่าพระ-โกสุม 4 เลน แล้วเด้อ แต่ยังไม่ตลอดเส้นทางค่ะ

ลานหินร่อง ต.ดอนกลาง อ.โกสุมพิสัย จ.มหาสารคาม

รอยเท้ามนุษย์ 8 ศอกค่ะ

สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่อยู่ในบริเวณนั้น

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนคลองห้า
    ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่ได้แบ่งปันครับผม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    แมนหยังแนน้อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่อยู่หม่องหั่นแหม
    สถานที่ท่องเที่ยวเชิงนิเวศน์แบบนี้น่ามีคนของทาง
    ท.ท.ท.เข้าไปดุแลและโปรโมทยืเดี๋ยวคนกะไปเที่ยว
    เองบ่ยากดอกหรืออาจสิเป็นไปได้ว่าคนของททท.
    บ่รู้เรื่องนี่เน๊าะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    สารคามน้ำบ่ต้อง....
    ฮอยอารยธรรมสินำเฮาไปสู่ต้นกำเนิด
    ดินแดนแห่งนครตักกะสิลาเมืองแห่งนักศึกษา คนในพื้นที่รู้ดีกว่าส่วนกลาง
    องศ์กรในส่วนท้องถิ่นต้องรีบฟื้นฟูบูรณะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนจนผู้ยิ่งใหญ่
    สารคามคือหม่องอยู่
    บ่ฮู้มาก่อนว่าโกสุมมีสถานที่แบบนี้ฮู้แต่ บุ่งลิง หาดวังโก บึงกุย ถ่อนแหล่ว

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หนุ่มบรบือ
    บ่เคยฮู้เลยเด้ ครับ ว่า บ้านเอามีของดีอยู่ ผ่านดู๋แฮง ฮิฮิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลเด้อครับเอื้อย..ผมกะคนสารคามคือกัน(กันทรวิชัย)
    แต่กะบ่ค่อยได้ไปเที่ยวในจังหวัดจะของดอกปานได๋ ย่อนวาบ่ฮู้หม่องนี่ล่ะ 555
    ส่วนหลายกะสิไปทางกาฬสินธุ์ ทางร้อยเอ็ดพุ้นล่ะหลายกว่า ..พูดถึงทาง อบต หรือคนที่เกี่ยวข้อง กะน่าสิโปรโมทม่องท่องเที่ยวในจังหวัดเฮาอีกแนจักน่อยเนาะครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    ข้อมูลเพิ่มเติมจ้า

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=6eTBpXn839E

จังหวัดมหาสารคาม บ่มีสถานที่ท่องเที่ยวหลายคือจังหวัดอื่นเนาะค่ะ บ้านไผ่หวานกะบ่ไกลจากลานหินร่อง กะพึ่งรู้คือกันค่ะว่ามีแบบนี้ (เพราะมีข่าวดังในทางบ่ดี ) ช่อง 5 กะเคยไปถ่ายทำรายการยุค่ะ บ้างกะวา เป็นรอยพระพุทธบาท คนเฒ่าคนแก่ กะเห็นรอยเท้า มาตะโดนแล้ว เกิดมากะเห็นเลย บ่แมนเฮ็ดขึ้นทีหลังแน่นอน ถ้าส่งเสริมให้เป็นทีี่่ท่องเที่ยวสิดีหลายค่ะ บุ่งลิงกะดื้อโพด หาดวังโก คนมีตังค์กะไปปรับปรุงให้เป็นที่เที่ยวซือ ๆ เนาะ ค่าเข้ากะแพง หม่องจอดรถกะแพง ได้เงินข่อยเทียเดียว

ลุงใหญ่ เพิ่นวาต้นไม้อุ้มท้องพะนะจ้า
    ซอยกันประชาสัมพันธ์แนะเ้ด้อ พี่น้องสารคามกะดาย อย่าขัยรถผ่านซือ ๆ เด้อบาดหนิ
    ของดีบ้านเฮา กะมี...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ไผ่หวาน; 15-08-2013 at 12:53.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    น่าไปที่ยวเบิ่งยุครับผมเคยได้ยินดนละ แต่ยังบ่เคยไปจักเทือเป็นคนสารคามแท้เด้ เห็นภาพแบบนี้ อบต.เพิ่นน่าจะมีการประชาสัมพันธ์ ให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวของตำบลเนาะครับ หรือจะแจ้งให้ ททท.จังหวัดให้เพิ่นเข้าไปสำรวจ เพื่อหาทางช่วยประชาสัมพันธ์อีกทางหนึ่ง เพื่อให้คนภายนอกได้รู้ได้เห็นนำ