เมนูขอคอนเฟิร์มว่า อร่อยสุดๆ 5555555 กับเมนู " กุ้งอบวุ้นเส้น เห็ดเข็มทอง "
ทำมาหลายครั้งละครับ และทุกครั้งทุกคนก็จะพูดว่า อร่อยๆๆๆ อร่อยสุดยอดเลยยยย
...วันนี้ก็เลยมา แบ่งปันสูตร ให้ลองไปทำทานกันดู อย่างละเอียดเลยคร้าาาาาาบ...

กุ้งอบวุ้นเส้นเห็ดเข็มทอง

อย่างแรกเลยก็เตรียม วัตถุดิบและเครื่องปรุง
1.กุ้งตัวใหญ่ปานกลาง หรือใหญ่มาก ตามความชอบ
2.มันหมู
3.เห็ดเข็มทอง
4.ขิงหั่นเป็นชิ้นบางๆ
5.พริกไทยเม็ด
6.พริกไทยป่น
7.ผักชี ผักขึ้นฉ่าย
8.น้ำมันหอย
9.ซีอี๊วขาว
10. น้ำตาลทราย
11.น้ำอุ่น

วิธีทำ
1.นำวุ้นเส้นไปแช่น้ำให้นิ่ม นำกุ้งไปล้างให้สะอาด เอาถ้วยใส่น้ำมันหอย น้ำตาล ซีอี๊วขาว พริกไทยเม็ด พริกไทยป่น ใส่น้ำอุ่น คนให้เข้ากัน ปรุงรสชาติให้กลมกล่อม

2.จากนั้นก็นำกุ้งมาแช่ในน้ำที่ปรุงไว้ เพื่อให้กุ้งมีรสชาติกลมกล่อมยิ่งขึ้น

3.ตั้งกระทะใส่มันหมู ขิง และวุ้นเส้นที่แช่จนนิ่ม แล้วเทน้ำที่แช่กุ้งลงไป (อย่าลืมปิดฝา) ตั้งไฟปานกลางไว้สักแป๊ปพอให้วุ้นเส้นนิ่ม แล้วก็เทน้ำออกใส่ถ้วยไว้พักไว้ อย่าเทน้ำทิ้งนะครับ เราสามารถเอามาราดตอนที่เอากุ้งลงหม้อได้

4.หลังจากเทน้ำออกแล้ว ใส่เห็ดเข็มทอง และนำกุ้งมาเรียงลงในหม้อ แล้วจึงเอาน้ำที่เทใส่ถ้วยไว้มา ราดบนตัวกุ้งอีกที ปิดฝาไว้สักครู่ แล้วพลิกกุ้งอีกด้าน

5.เพิ่มความหอมอีกนิด ด้วย ผักชี และ ผักขึ้นฉ่าย

แต่งจานให้ดูน่าทานยิ่งขึ้น เรียบร้อยแล้ววววว กุ้งอบวุ้นเส้นเห็ดเข็มทอง กรี๊ดดดดด.... น่ากินฝุดๆ

ดูเหมือนจะยุ่งยากนะครับ แต่พอได้ลงมือทำเองแล้ว ง่ายนิดเดียว ไม่ต้องพึ่งร้านอาหารหรูๆ แล้ว..
ฝีมือเราเองนี่แหละครับ อร่อยยิ่งกว่า.... 555555555555

แหล่งที่มา http://pantip.com/topic