หัวข้อ: ต้มแซ่บซี่โครงหมู

Moderators
    บล็อก
    2

ต้มแซ่บซี่โครงหมู

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน

มื้อนี้เอื้อยเลิกงานไปฮอดบ้าน 17.45 น. พ่อบ้านบอกว่า อยากกินต้มแซ่บซี่โครงหมูจ้า เพินทำงานกะ 6.00 -14.00 น. กลับมานึ่งข้าวเหนียวกับสับซี่โครงหมูไว้ถ่า เอื้อยก็จัดการเตรียมหั่นผัก ตั้งหม้อน้ำ เก็บผักที่ปลูกใส่กระถางไว้มี ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด มาใส่ต้มน้อจ้า
    เครื่องปรุงและส่วนผสม

ซี่โครงหมูสับเป็นชิ้น 1 ถ้วย
    แครอทปอกเปลือกหั่นเป็นชิ้น 1 ถ้วย
    เห็ดฟาง1ถ้วย
    ข่า 6 แว่น
    ตะไคร้ 2 ต้น
    ใบมะกรูด 10 ใบ
    ต้นหอม 1/2 ถ้วย
    ผักชี 1/2 ถ้วย
    พริกขี้หนูแห้งทอด 1 /2 ถ้วย
    เกลือ 1 ช้อนชา
    ซีอิ้วขาว 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมะนาว 2 ช้อนโต๊ะ
    พริกป่น 2 ช้อนโต๊ะ
    พริกขี้หนูสด 4-5 เมล็ด
    รากผักชี 5 ราก
    หอมแดงเผา 1 หัว

วิธีทำ
    เตรียมส่วนผสมและเครื่องปรุงทุกอย่างให้พร้อม

ตั้งหม้อน้ำใบใหญ่ต้มให้เดือด ใส่ซี่โครงหมูลงต้มใส่เกลือ รากผักชี แครอท ไปด้วย ใช้ไฟปานกลางค่อยๆช้อนฟองออก น้ำซุปจะได้ใสจ้า ค่อยหรี่ไฟให้อ่อนลงต้มนาน 35 นาที

แบ่งใส่หม้อเล็กตั้งไฟใส่ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด ต้นหอม
    เห็ดฟาง หอมแดงเผา พริกทอด พริกขี้หนู ต้มต่อ 5 นาที

ใส่ซีอ้ิวขาวและน้ำมะนาวในถ้วย

ตักต้มใส่ถ้วยโรยหน้าด้วยพริกป่นและผักชี
    มากินนำกันเด้อจ้า

ล้างปากแก้เผ็ดด้วยกล้วยหอมเด้อจ้า

ขอบคุณธุจ้าเวบบ้านมหา
    ขอบคุณธุจ้าผู้อ่านทุกท่านเด้อจ้า
    :*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 31-08-2013 at 11:16. เหตุผล: วางโค้ดตัวอักษรและสีเพิ่มจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนจนผู้ยิ่งใหญ่
    สารคามคือหม่องอยู่
    ส่งมาทางสารคามนำแนซี่โคลงน่ะ:b-bซดลงไปคือสิแสบคอจ้าวๆ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เผ็ดๆแน่จักหน่อยเนาะ เป็นตาแซบคักเอื้อย

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ต้มแซบ ตามด้วยส่มตำจักจาน ว้าวว เลยหล่ะ แฮ่ะๆๆ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    จี๊ดจ๊าดแซ่บเวอร์ครับ..อาจารย์พวงพะยอม..สำหรับต้มแซ่บ
    หรือถ้าเปลี่ยนเป็นเครื่องใน ใส้ กึ๋น ตับ ม้าม ผ้าขี้ริ้ว เอ็นแก้ว
    จะเป็นหมู หรือ เนื้อกะได้(ขออภัยถ้าไม่ทานเนื้อ)
    ภาษาบ้านบ้านกะเรียกว่า..ต้มตับต้มปอด..บ่แหม่นป้อยเด้อครับผม..
    ขอถามเพื่อความรู้จักหน่อยครับ...
    การนำพืชผัก(ต่างถิ่น)เข้าไปปลูกในอเมริกามีกฏหมายห้ามบ่ครับ ดูจากในรูปแล้ว
    ลักษณะทางกายภาพทั่วไปของ ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด บ่แตกต่างจากบ้านเฮาครับ
    เพียงแต่กลิ่นหรือรสชาตอาจสิเปลี่ยนไปบ่ครับ และเกี่ยวข้องกับสิทธิบัตรพันธุ์พืชบ่ครับ

Tags for this Thread