หัวข้อ: กรุงเทพฯ - ชัยภูมิ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เยี่ยมมาก กรุงเทพฯ - ชัยภูมิ

ในช่วงที่ผมรับราชการใหม่ ๆ ที่ จ.กาญจนบุรี ช่วงนั้นเป็นช่วงกำลังข้าวใหม่ปลามัน ผมรับราชการได้เพียง 3 เดือน ผมก็แต่งงาน เพราะรอต่อไปไม่ไหว ไม่ใช่เพราะความรักสุกงอมหรืออะไร แต่กลัวว่าสาวเจ้าจะเปลี่ยนใจมากกว่า เพราะเธอเป็นเพียงคนเดียวที่โชคร้ายหลุดเข้ามาในวงจรชีวิตของผม กรุงเทพฯ - ชัยภูมิ

ผมจะกลับชัยภูมิทุกอาทิตย์ ไปถึงบ้านตอนเช้าวันเสาร์ก็ขลุกอยู่แต่ในห้องเพราะเวลามีน้อย จะเห็นหน้าผมอีกทีก็ตอนบ่าย หรือไม่ก็ตอนกินข้าวเย็น และวันนั้นคนในครอบครัวจะพากันส่งซิก กินข้าวและนอนแต่หัวค่ำ ประมาณ 1 ทุ่มกว่า ก็พากันปิดไฟนอนและเงียบสนิท เหมือนจะรู้ใจ กรุงเทพฯ - ชัยภูมิ

ฮ้า....ตื่นขึ้นตอนเช้าวันอาทิตย์ด้วยความรู้สึกสดชื่น หลอดไฟนีออนในห้องเป็นสีเหลืองยังไงพิกล เปิดหน้าต่างมองไปที่ท้องฟ้าก็เป็นสีเหลือง โอ้ว...แสดงว่าสายตาเราเป็นปกติ กรุงเทพฯ - ชัยภูมิ

เกือบ 20 กว่าปีที่ไม่ได้กลับชัยภูมิทุกอาทิตย์ แต่ระยะหลังมานี้ผมกลับชัยภูมิติดต่อกันมาแล้วประมาณ 5 อาทิตย์ ไม่ใช่เพราะทะเลาะกับภรรยาที่บ้าน แต่เพราะไปเยี่ยมแม่ต่างหาก กรุงเทพฯ - ชัยภูมิ

กับวัยเกือบ 80 ปี กับสังขารและสิ่งต่าง ๆ ที่เปลี่ยนไป สภาพร่างกายของแม่ในวันนี้จึงไม่เหมือนก่อน ถือได้ว่าท่านเดินทางมาถึงโค้งสุดท้ายของชีวิตแล้ว

สิ่งที่ผมทำได้คือการได้เดินทางไปกินข้าวกับแม่ทุกอาทิตย์ เพราะอยู่ที่บ้านไม่ใช่ว่าข้าวก็ไม่ใหม่ ปลาก็เริ่มไม่มัน แต่การที่ได้ไปพบหน้าแม่ ได้อาบน้ำให้ท่าน ได้ปรนนิบัติท่าน มันเป็นความสุขทางใจที่ผมไม่สามารถที่จะอธิบายมาเป็นคำพูดได้

หากพระอรหันต์ทั้งสองของท่านยังมีชีวิตอยู่ ถือว่าโชคดีอย่างยิ่ง กลับไปดูแลท่าน กลับไปใส่ใจท่านกว่าที่เคย หรือทำอะไรก็ได้ที่จะแสดงออกว่าเราเคารพรักและห่วงใยท่าน อย่างน้อย ๆ โทรศัพท์ไปพูดคุยกับท่านก็ยังดีครับ

กรุงเทพฯ - ชัยภูมิ

ปล. ขอบคุณนะที่แอบแวะมาอ่าน.....รักนะ...จุ๊บ ๆ :,1-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 18-09-2013 at 07:36.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ อ้ายพจน์
    อ่านแล้วรู้สึกดีครับอ้าย เริ่มต้นน่าสิเป็นสุดยอดของสามีลงท้ายน่าสิสุดยอดของลูกแต่ว่าบ้านเฒ่าแม่เพิ่นเลี้ยงไก่หลายเนาะครับกลับไปกินใกล้หมดยังน้อ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ไทบ้านพระเสาร์
    พระอรหันต์ผม เพิ่นไปจากผมแล้ว

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ " แคน ชัยภูมิ "
    เพิ่งมีโอกาศกลับไปมื้อ วันแม่ ที่ผ่านมา.....ใจกะอยากเมือสุมื้อพู้นละ อ้ายพล พระอรหันต์ ผมกะเหลือผุเดียวแต่ เฒ่าแม่ คือกันละครับ :d:j :*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    เป็นบุตรกตัญูตามันกะดีแล้วหละอ้ายพลได้มีโอกาสตอบบุญแทนคุณเท่ากำลังความสามารถ
    แต่อันที่ถ่ายมาให้เบิ่งกะดูดีไก่กำลั้งพอต้ม-พอลาบมื่อหน้ากะเอาบักเขียบมาฝากอ้ายแนเ้ด้อ
    ผุเฒ่าอยากกินแต่แนวหวานๆกรอบๆขนบ่มีแนวนี่หละ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผุเถ่าอยากกินหวาน ๆ กรอบ ๆ ขนบ่มีพะนะ งวดหน้าสิเอาบักแต้มาให้กินเด้อพ่อใหญ่ ฮ่า ๆ ๆ

Moderators
    บล็อก
    2
    คึดฮอดแม่หลายได้แต่โทรหาน้อจ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ดีดีครับ...เอาใจผู้เฒ่าให้เผิ่นมีกำลังใจ มีเวลาให้ท่านเยอะๆ
    ถ้าเป็นบักลูกหล่าที่เป็นหัวแก้วหัวแหวนเผิ่นแฮ่งสิดีใจหลายคัก
    สัจจะธรรมนี้เป็นไปตามกงกรรมกงเกวียน วนเวียนไปตามวัฏจักร
    รัก โลภ โกรธ หลง เกิด แก่ เจ็บ ตาย ซาย ญิง..

Moderators สัญลักษณ์ของ สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    บล็อก
    30
    คิดฮอดบ้านหลายค่ะ แต่ก่อนก็กลับบ้านบ่อยๆไปนอนกับยายวันอาทิตย์ตอนเย็นก็กลับมาสอน ตอนนี้โทรศัพท์เอาแค่ได้ยถามยายกับแม่ว่า กินข้าวรึยังก็มีความสุขแล้วค่ะ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ฮ่าๆๆ ฮอดยามเกี่ยวข้าว ก่อน ครับ ผมกะสิกลับ คือกัน กลับเมื่อขายข้าวปัดลาน อิอิ

Tags for this Thread