น้ำท่วมบ้านเป้า

อ่านข่าวออนไลน์ น้ำท่วมบ้านเป้า

ได้รับข่าวจากเพื่อนที่อยู่บ้านว่าจากการที่ฝนตกหนักหลายวันทำให้บ้านเป้าที่บางส่วน(มาก)น้ำท่วมค่ะ รายงานจากภาพนะคะ

น้ำท่วมที่โรงเรียนบ้านเป้าสำราญไชยวิทยา โรงเรียนที่บีเรียนตั้งแต่เป็นเด็ก

สงสารเด็กๆถ้าโรงเรียนขนาดนี้ นาของดิฉันก็คงไม่รอดน้ำท่วมบ้านเป้า

ชาวบ้านก็พากันมาช่วยขนย้ายของบางส่วนหนังสือที่ห้องสมุดคงเสียหาย

สนามฟุตบอลวอลเล่ย์บอลท่วมหมดไม่เหลือ

จุดนี้น้ำท่วมสูงมากเพราะเป็นสระน้ำเก่า

ชุมชนหมู่แปด

เดี๋ยวมาต่อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน; 22-09-2013 at 20:16.

เด็กน้อยหมู่นี้จักลูกไผแหน่ มีลูกหมู่อยู่คนหนึ่งเล็กกว่าเพื่อนเป็นนายแบบนางแบบให้

หมดเลยค่ะทางเข้านาดิฉัน เพื่อนคนหนึ่งบอกว่าฝนตกหนักมากพ่อเขาจะไปเกี่ยวข้าวก็ไม่ได้
    ไม่รู้เหมือนกันว่าที่บ้านจะเป็นยังไงแต่เห็นภาพแล้ว เฮ้อ

หมู่เก้าหลังวัดธาตุก็ไม่รอด (เครดิตภาพจากเฟสบุ๊คของเพื่อน)

มากันที่หมู่14 บ้านหญ้านางท่วมหมดคาดว่าคุ้มหนองส่องแมวก็น่าจะไม่รอดเพราะอยู่ติดกัน

น้ำท่วมนาทางไปบ้านหญ้านาง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน; 22-09-2013 at 14:46.

รอยยิ้มที่เลี่ยงไม่ได้กับการมาทักทายของสายน้ำ

น้ำท่วมนาน้ำตาของชาวนา

ยังดีที่เหลือนิดหน่อย

ท้องฟ้ายังมืด คาดว่าน่าจะตกอีกระลอก

น้ำมาเรอะยกยอ(หาปลา)เสียเลย

ท่วมบ้านหญ้านาง บ้านโนนโกน่าจะไม่รอด

ท่วมแม้กระทั่งอู่นอนเล่นของกำนันจ้อน

พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาส

ท่วมถนนหมดเลย

ต้านไม่ไหวก็ต้องล้มตายอยู่ตรงนี้

ขอบคุณบ้านมหาที่ให้พื้นที่ได้แบ่งปันค่ะ

สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน; 22-09-2013 at 15:26.

โชคดีบุรีรัมย์ ทางลำปลายมาศบ่ท่วมค่ะ น้ำมาคัก พ่อกะแม่ได้ปลามาเป็นกระสอบ ปลาซิว ปลาเข้งน้อยหลายๆ มาหมก มาทอด สารพัดแนวกินกะบ่หมด ทำปลาจ่อมไว้กะมี แจกกะหลายนาเป็นทางน้ำให้ตะน้ำไหลมีปลาทันที น้ำมาคราวนี่อีกดนกว่าสิหมด ข้าวได้น้ำได้เกี่ยวแท้ค่ะ เห็นใจพี่น้องหลายๆที่น้ำท่วม จากแล้งดนๆกะมาท่วมคักๆ จักสิโทษดินหรือฟ้าค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่บ้านและนาน้ำท่วมค่ะ

Recipes And Cooking สัญลักษณ์ของ พวงพะยอม
    New York,U.S.A.
    บล็อก
    2
    น่าเห็นใจอีหลีจ้า อุทกภัยมีอยู่ตลอด ถ่าบ่แล้งก็น้ำท่วม
    ทางนี้ก็มีประจำทั้งพายุเฮอริเคน น้ำท่วม ไฟป่า
    เอื้อยอยู่บนเกาะก็ต้องเตรียมตัวยามฤดูมรสุมพายุจ้า

โอ้ววววว....ทาง อ.เกษตรสมบูรณ์ น้ำท่วม...ทาง อ.แก้งคร้อ สิมีน้ำคือเพิ่นบ่น้อ... เป็นตาหลูโตนเด็กน้อยเนาะน้ำท่วมโรงเรียนเมิด :d:j

@คนของหัวใจ โชคดีที่ไม่ท่วมค่ะบ้านเป้าเป็นแอ่งกระทะท่วมทุกปี ตั้งแต่บ้านทิกไปถ้าหากท่วมมากๆข้าวในนามีผลแน่นอนค่ะ แต่เพื่อนก็บอกว่าน้ำลดลงบ้างแล้วค่ะที่ห่วงคือโรงเรียนเด็กน้อยหนังสืออุปกรณ์การเรียนเปียกหมด
    @ พี่พวงพะยอม อยู่ทุกที่ย่อมต้องระวังภัยค่ะ ของบีระวังเกาหลีเหนือค่ะเพื่ออามรณ์ไม่ดีขึ้นมาก็แย่เลย แต่ช่วงนี้เกาหลีเหนือเขาอ่อนลงบ้างเพราะว่ายอมรับการมีตัวตนของเกาหลีใต้ เปิดให้มีการพบญาติกันเกิดขึ้น ถือว่าเหตุการณ์เป็นไปด้วยดีค่ะ

@ อ้ายแคน หวังว่าจะไม่ไปทางแก้งคร้อขออย่าให้ท่วมไปที่อื่นอีกเลยค่ะสงสารชาวนาทำนากว่าจะได้ข้าว

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาเยี่ยมกระทู้ของบีค่ะ

สาวชัยภูมิ ลูกพ่อขุน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ขอนแก่น ประเทศไทย khonkaen thailand
    ขอนแก่นบ่ท่วม แต่ว่ากะตกบ่เซาจักเถือ ดีหลายเติบมื้อนี่ตอนบ่ายแดดออกดีคัก กะยังว่า ...
    น้ำท่วมกะพากันระมัดระวัง ขี้เข็บ แมงงอด เห็นขอนลอยน้ำมาอย่าฟ้าวพากันไปจับไปบาย บัดหงายขอนขึ้น สิแล่นหนีบ่ทัน .... ซั่นดอกว่า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    8
    ปีนี่น้ำท่วมหลายอำเภอเนาะจ้า เอาใจช่วย ขอให้น้ำลงลงไวๆเด้อ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนคลองห้า
    ย้ายมาอยู่คลองห้าเด้อ น้ำจังบ่ท่วมครับผม

Tags for this Thread