หัวข้อ: อยากถามเรื่องเรียนหน่อยน่ะครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์

อยากถามเรื่องเรียนหน่อยน่ะครับ

คือตอนนี้จะลงเรียนวิทย์คอมน่ะครับ

แต่ยังไม่ค่อยจะรู้เกี่ยวกับรายละเอียดของสายนี้เลยอ่ะครับ

ใครพอจะร้หรือมีข้อแนะนำผมเรื่องเรียนหน่อยก้อดีครับ

แบบว่าควรลงเรียนตัวไหน หรือผมควรตั้งใจไปทางไหนเลย

ปล...ผมชอบที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ มากเลยครับ

ตอนนี้กะลังหัดอ่านหนังสือพวกภาษาคอมพิวเตอร์อ่ะครับ

ใช้เป็นผิวเผินๆ แค่ VB.6 อ่ะครับ

อยากรู้จั๊กนิดนึงครับ ว่าถ้าจะหัดเขียนโปรแกรมควรเริ่มศึกษาที่ภาษาไหนก่อนดีครับ

(เรียนรามน้าค้าบบ)

ขอบคุณครับที่สละเวลามาอ่านและแนะนำครับ

....ขอบคุณคุณฟ้าสางมากครับ ที่มาแนะนำครับ 8) ผมจะพยายามนะ

...Zysss เซนบะออนไลน์....ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ช่วงนี้กำลังฝึกอยู่อย่างขมักเขม้นไม่ได้เลยอ่ะครับ

เพราะติดงานประจำอยู่ ปล..พอจะแนหนังสือได้ไม๊ครับ แบบว่าของ สนพ. ไหนอธิบายเข้าใจง่ายกว่ากัน

ขอบคุณมากครับ

ฟ้าสางที่บางกอก
    Guest

Re: อยากถามเรื่องเรียนหน่อยน่ะครับ

ภาษาที่แนะนำในการเริ่มหัดเขียนโปรแกรมก่อนน่ะครับคือ ภาษาซี ซึ่งเป็นภาษาที่ง่ายเข้าใจได้เร็ว การเขียนแผนผังงานหรือเรียกว่า Flowchart ก็ไม่ซับซ้อนเท่าไหร่ ส่วนภาษาอื่นๆ เช่น ภาษาแอสเซ็มบลี เป็นภาษาที่ยากขึ้นมาหน่อย มีอัลกอลิทึมที่ซับซ้อนขึ้นมานิดนึง ภาษาจาวาก็ยากพอดู
    แต่ผมเชือว่ามันไม่ยากเกินความสามารถน่ะครับ ขยันบวกกับความตั้งใจรับรองว่าทำได้แน่นอนครับ ^^

ศึกษาหาความรู้

Re: อยากถามเรื่องเรียนหน่อยน่ะครับ

ที่รามฯเริ่มแรกสอน VB,C++นะครับ หลังๆมาเนี้ยไม่รู็ว่าสอนอย่างอื่นเพิ่มหรือป่าวนะ

แต่วิทย์คอมรามฯ เขาเน้นไปทางเทคโนโลยีภาพรวมมากกว่ามั้งครับ เพราะจากที่ดูชื่อสาขา Computer Technology เขียนโปรแกรมไม่เยอะครับ

ไม่น่าเกิน5-6เล่ม (ไม่รวมโปรเจค) ต้องอาศัยศึกษาเองมากๆครับ

ถ้าจะแนะนำก็ตามคุณฟ้าสางได้เลย แต่ถ้า้เลือกสายไปเลยจะดีกว่านะครับ (สายในที่นี้คือ Application+Web)

เช่น ถ้าเลือก VB ก็ต้องเลือก asp หรือ asp.NET คู่กัน เพราะมันเขียนใกล้เคียงกัน แต่ถ้าเลือก C++ ก็ C##.NET ประมาณนี้

แต่ที่สำคัญเพิ่ม JAVA หรือ AJAX ไปด้วยจะดีมากๆ 8) ส่วนภาษาอื่นๆก็รู้ syntaxไว้ไม่เสียหายครับ ยิ่งได้เปรียบ อย่าลืมรู้ทางด้านNetwork+Security ไว้ด้วยนะ สมัยนี้สำคัญแล้วคุณจะไม่ตกงานแน่ๆ

เซนบะออนไลน์
    Guest

ต้องเริ่มเขียนซักภาษาครับ แล้วจะเลือกยังไงล่ะ ความชอบ ความชอบในที่นี้ไม่ได้หมายถึงว่าชอบภาษาไหน แต่หมายถึงว่า ชอบ อยากจะทำอะไร
    อยากเป็น Programmer = vb,vb.net
    อยากเป็น Web Programmer = php,asp,MySQL
    อยากเป็น Game Programmer = C,C++,VC++
    อยากเขียนโปรแกรมควบคุมฮาร์ดแวร์ assembly
    อยากเป็นโปรแรกมเมอร์เทพ ๆ จับ C++,Java