หัวข้อ: แกงหน่อไม้ใบย่านาง

Moderators
    บล็อก
    2

แกงหน่อไม้ใบย่านาง

สวัสดีจ้าธุจ้าพี่น้อง บ้านมหาทุกท่าน

มื้อนี้อากาศเย็นสบาย เอื้อยเฮ็ดแกงหน่อไม้ใบย่านาง ได้ซดน้ำฮ้อนๆกับตำบักหุ่งปลาร้าเด้อจ้า

เครื่องปรุงส่วนผสม

หน่อไม้ไผ่ตงหั่นเป็นเส้นยาวๆต้มจนจืด 1ถ้วย
    ฟักทองปอกเปลือกหั่นเป็นชิ้น 1 ถ้วย
    ตะไคร้ 1 ต้น
    ข้าวเบือ (นำข้าวสารเหนียวแช่น้ำ เอามาตำให้ละเอียด) 1/2 ถ้วย
    พริกขี้หนูตำกับหอมแดง 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำปลา 2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำปลาร้า 1 ช้อนโต๊ะ
    ใบแมงลัก 1/2 ถ้วย
    น้ำใบย่านาง 1 ถ้วย

ต้มหน่อไม้กับน้ำใบย่านางจนเดือดใส่ตะไคร้
    ตามด้วยพริกที่ตำไว้แล้ว

ใส่ฟักทองตามต้มจนเดือดใสข้าวเบือเพื้อให้น้ำข้น ปรุงรสด้วยน้ำปลาและน้ำปลาร้า ใสใบแมงลัก ปิดไฟทันทีจ้า

มากินนำกันเด้อจ้า

ที่ขาดบ่ได้คือส้มตำปลาร้า พ่อบ้านมักหลายจ้า

ขอบคุณธุจ้าบ้านมหาที่ให้โอกาสนำเสนอ
    ขอบคุณธุจ้าผู้อ่านทุกท่านทุกกำลังใจเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 06-10-2013 at 23:40. เหตุผล: เพิ่มภาพจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    แกงหน่อไม้ ส้มตำ เมนูวันหยุด สุดยอดเลยพี่ สองคนตายายแม่นบ่นิ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Moderators
    บล็อก
    2
    อยู่กันสามคนจ้า น้องฝนก็กินนำกันแต่มีไข่เจียวนำจ้า
    มื้ออื่นว่าสิไปยามน้องพิมเฮ็ดเมี่ยงปลาทูกับขนมกล้วยไปฝากลูกจ้า

ศึกษาหาความรู้
    เป็นตาแซ่บเนาะจ้าแกงหน่อไม้

กับส้มตำเข้ากันดีคักคิดฮอดยามดำนาเกี่ยวข้าวอาหารหลัก

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    แวะเข้ามาน้ำลายไหลครับ...

แต่กินบ่ได้ทั้งสองเมนูครับ ฮ่า ๆ คุมยูริก หน่อไม้ต้องห่าง ๆ กับสู้เผ็ด ๆ ตำบักหุ่งกะเลยบ่ค่อยได้กินปานได๋ ครับ...

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้า

น้องสาวหนองคาย :) ขอบคุณหลายๆที่มายามเด้อจ้า

น้องเซียงเหมี่ยงฯ :) แค่แวะมายามกันก็ดีใจแล้วจ้า
    :*-:*-

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ suny
    ภูมิลำเนา มหาสารคาม ทำงาน ประจวบ
    เข้ากันค้กครับ ตำบักหุ่งแกงหน่อไม้ กินแล้วทั้งไห่ทั้งแซบ

Tags for this Thread