หัวข้อ: วิธีป้องกันการขโมยรหัสผ่าน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ jinnawat90

วิธีป้องกันการขโมยรหัสผ่าน

สำหรับหลายๆคนที่วิตกกังวลว่า Steam ของตัวเองจะโดน Hack เพราะเดี๋ยวนี้มิจฉาชีพเริ่มมาหลากหลายรูปแบบมากขึ้น มูลค่าเกมของตัวเองก็หลายพันบาทจนถึงหลายหมื่นบาททั้งนั้น ถ้าโดน Hack ก็คงจะน่าเสียดายน่าดู ผมก็เลยจะมาแนะนำวิธี "ป้องกัน" การโดน Hack ฉบับเบสิคให้เพื่อนๆได้ทราบกันนะครับ
    กันไว้ดีกว่าแก้นะครับ
    1.Steam Guard

Steam Guard ทำอะไรได้? มันสามารถป้องกันการ Log In จากเครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นได้ โดยไอดีใหม่ๆจะตั้งไว้ให้ "เปิดตลอด" อยู่เสมอ แต่บางทีเราก็มีเหตุจำเป็นที่จะต้อง "ปิด" มันเอาไว้ ซึ่งถ้ารู้ตัวว่าเราปิด Steam Guard ไว้ล่ะก็ "เปิด" ซะนะครับ โอกาสการโดน Hack จะลดลงถึง 90% เลยทีเดียว

2.อย่าให้ Id-Password ใครมั่วๆ

ถึงแม้ในบางทีเราจำเป็นต้องให้พ่อค้าทั้งหลายเข้ามา Activate เกมในไอดีของเรา แต่อย่างไรตามเราก็ควรจะเลือกพ่อค้าด้วย ดูเครดิต/จำนวนคนในแฟนเพจ ให้ดีๆ อย่าไปหลงเชื่อพ่อค้าจอมปลอมนะครับ
    แนะนำ : ก่อนที่จะส่ง Id-Password ให้พ่อค้า ให้เราเปลี่ยน Password ของเราเป็น 123456789 ก่อนก็ได้ครับ พอพ่อค้า Activate เสร็จแล้ว ให้เราเปลี่ยน Password ของเราเป็นแบบเดิม ที่สำคัญคืออย่าลืมเปิด Steam Guard ด้วยนะครับ หลักจากที่พ่อค้า Activate ให้เสร็จแล้ว
    ข้อ 2 นี้รวมถึงการกรอก Id-Password ในเว็บไซต์ที่ไม่น่าเชื่อถือด้วยนะครับ

3.Password อย่าเหมือนกันหมด

ไม่แปลกที่ว่าเวลาเราโดน Hack Id-Password ของ Steam ไปแล้ว E-mail เราจะโดนไปด้วย เพราะว่าส่วนใหญ่แล้ว ใช้ Password เดียวกันหมดทุกระบบเพื่อไม่ให้เราลืม Password เพราะฉะนั้นแล้ว อย่าใช้ Password เหมือนๆกันหมดนะครับ ให้มันแตกต่างกันบ้าง แต่อย่าสับสน+อย่าลืมล่ะกันครับ

4.อย่าโหลดโปรแกรมมั่วๆ

ไม่แปลกที่ข้อมูลในคอมพิวเตอร์ของเราจะโดนเจาะข้อมูลเพราะพวกโปรแกรมประหลาดๆทั้งหลาย(รวมถึงเกมเถื่อน) ที่แถมไวรัส โทรจัน มัลแวร์ สารพัด สารเพมากมาย เพราะฉะนั้นเลิกโหลดเกมเถื่อนเถอะครับ จะได้หลีกเลี่ยงไวรัสพวกนี้ อย่าลืมแสกนไวรัสเป็นประจำด้วยนะครับ

5.(รหัส)ผมไม่สั้นนะครับ

การตั้ง Password นั่นควรจะตั้งให้ยาว เยอะ หลากหลาย นะครับ ผมแนะนำการตั้ง Password ให้ปลอดภัยนั้น
    -จะต้องมีตัวใหญ่ (A B C) ตัวเล็ก (a b c) และตัวเลข (1 2 3) ภายใน Password เดียว
    -อย่าเอาวันเกิดตัวเองเป็นรหัสผ่านเด็ดขาด (ตัวอย่าง 0511 = วันที่ 5 เดือน พ.ย.)
    -Password อย่าซ้ำกับ Id - ชื่อในสตรีม
    -(ทางเลือก)Password ควรจะมั่วๆ ไม่ใช่คำ (เช่น agfshwg453) ระวังลืม!!

10 อันดับรหัสยอดแย่ประจำปี 2012 (อย่าตั้งตามนี้เป็นอันขาด)

แหล่งที่มา http://www.fapgamer.com
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jinnawat90; 02-10-2013 at 07:35.