หัวข้อ: บ้านเราแสนสุขใจ 9

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

บ้านเราแสนสุขใจ 9

ตอน ผ้าไหมของแม่

ผ้าไหมของแม่

ในวันว่างๆ จากภาระกิจการงาน เราก็ซักผ้า รีดผ้า เอง ซึ่งไม่เป็นเรื่องยากอะไร และทำให้วันหยุดเบาๆ มีความหมาย เพราะทำงานไปด้วย เปิดวิทยุฟังเพลง และฮึมเพลงในคอ ของเราไปด้วย

มืดรีดผ้าไปมา หูก็ฟังเพลง ปากก็ร้องตาม แต่กิจกรรมที่ยากที่สุดคือการรีดผ้าไหม เพราะเป็นกิจกรรมที่รีดแล้วไม่ค่อยเรียบ ถ้าไม่ฉีดน้ำยารีดผ้าลงไป ผู้ไหมก็ไม่เรียบร้อย

รีดผ้าไหม เป็นศิลปะที่ต้องใช้ ก็เลยคิดถึงวันที่แม่ทอผ้าไหม ให้เราได้ตัดเสื้อผ้าได้ใส่ แบบพื้นเมือง เราก็มีความสุขใจเป็นพิเศษ

สุขใจที่ชุดที่กำลังรีด และใส่ไปทำงาน ได้ทำมาจากฮูกทอผ้าของแม่ ซึ่งยากมากว่าจะได้สักชิ้นหนึ่ง

จำได้ว่า ก่อนจะเริ่มทำผ้าไหมแต่ละผืน แต่ละผืน ยากลำบากมาก

พ่อกับแม่พลิกฟื้นหลังบ้านปลูกต้นหม่อน
    พ่อ ได้หาไม้ไผ่มา ทอกระด้งสำหรับใส่ตัวหม่อน ทำชั้นวางกะด้ง หาถ้วยมาใส่น้ำไว้ที่ขาชั้นวางกะด้ง เพื่อไม่ให้มดขึ้น

เราเห็นทุกเช้าแม่จะไปเก็บหม่อน มาเลี้ยงตัวหนอนไหม เราเคยล้อแม่ว่า เลี้ยงไหมดีกว่าเลี้ยงลูกอีก

แม่เราก็เลยค้อนให้หนึ่งวง แล้วพูดว่า

“ไอ้ลูกลิง แบบนี้ มันน่าเลี้ยงอยู่หรอกนะ พูดแต่ละที ถ้าเป็นคนอื่นมีหวังโดน...”

เรารีบต่อด้วย “อัด” แม่เลย แซว ต่อว่า รู้ไว้ซะด้วย... “ไอ้ลูกลิง”

เราได้แต่หัวเราะ ฮึ ฮึ …..ในใจเรา

เมื่อตัวหนอนเริ่มถึกรังไหม สีเหลืองเริ่มเต็มกะด้ง ช่วงนี้ต้องรักษาอย่างดี ยิ่งขึ้น

เราก็รู้สึกเริ่มอิจฉา รังไหมแล้วนะนี่... แม่จะขลุกอยู่ในโรงงาน (อุ๊บ ห้องเลี้ยงไหม)

เมื่อได้รังไหมแล้ว แม่เริ่มสาวไหม เอารังไหมมาต้ม แล้วสาวไหมมาใส่กล่องกระดาษ

หม้อต้มรังไหม ก็คือ หม้อนึ่งหรือหม้อซึง มือแม่ก็คอยสาว คอยแกะเศษผง จนหรือตัวดักแด้ข้างใน

ลูกลิงของแม่ ก็หาชาม...ไปรอรับตัวดักแด้ที่ต้มสุกแล้ว มาโรยเกลือกินอย่างเมามัน ชิมไปบ่นไป

“สงสารมันนะแม่ ต้องโดนต้ม” เราประท้วง
    “สงสารก็ลงไปต้มแทนไหมล่ะ” แม่ร้องตอบมาอีก

“โอ้ย แม่ ไม่เอาๆๆ”

เสียงแม่ลูกคงสนั่นไปคับบ้าน พ่อทนไม่ไหว ชะโงกมา

“จับลิง ลงต้ม คงยากกว่าจับ รังไหม ลงต้มไม่รู้กี่เท่าเน๊าะแม่”

นัยน์ตาของพ่อ มีราวยิ้มพราว หันไปพยักหน้ากับแม่...

“โฮ...พ่อจ๋า พ่อก็จะจับลิงต้มนะจ๊ะ”

“จับหมดนั่นแหละ มาให้จับเสียดีๆ เจ้าลิงดื้อ”

ความสุขความอบอุ่น เสียงหัวเราะดังมาจากบ้านหลังน้อย กลิ่นความสุขฟุ้งไปในอากาศ

เมื่อได้ไหมมา แม่ก็เริ่มกระบวนการมัดหมี่ แม่จะนำเส้นด้ายไหมมาย้อมสี
    แล้วมัดบริเวณที่ ต้องการเก็บไว้ เมื่อนำไปย้อมสีอื่นจะได้ไม่ติดสี เพียงซึมเข้ามาบางส่วน แม่จะย้อมเรียงลำดับจากสีอ่อนไปหาสีเข้มจนครบ หลังจากนั้นจึงนำด้ายกรอเข้าหลอดกรอด้ายไหม

กว่าจะจะจับเส้นไหมทีละเส้น ๆ เข้าตะกอ เป็นงานที่ต้องใช้สมาธิอย่างสูงมาก
    เสียงตะกอดัง ทีละตึก ทีละตึก เป็นสำเนียงที่ฝังอยู่ในสมอง เพราะเป็นหยาดเหงื่อแรงงานของแม่ เราจะไม่เข้าไปวุ่นวายกับหน้าที่ของแม่ แต่บางครั้งก็ไปช่วยแต่ตัวช่วยนี้ ทำไม่สวยเหมือนแม่ทำเลย เลยต้องถอยออกมา เพียงแต่เอาน้ำ ไปให้แม่ คอยเปิดพัดลมลายร้อนให้แม่บ้าง

เดินไปไหนรอบบ้าน ก็จะโผล่หน้ามาเมียงมองการทำงานของแม่ จนวันเวลาล่วงเลยไป ผ้าไหมของแม่ สวยงาม ยิ่งนัก งานในหัวใจของลูก มีคุณค่าแห่งความศรัทธา

แล้วเราก็รีดชุดผ้าไหมที่แม่ทอ ด้วยความประณีต ด้วยจิตวิญญาณที่เคารพผ้าไหมจากฝีมือของแม่

รอยยิ้มของแม่ รอยยิ้มของครอบครัว คือความอบอุ่น เรารู้ว่าเราไม่อาจทำตัวให้นอกกรอบไปได้

เพราะผ้าไหมของแม่ ได้ล้อมความรู้สึกรัก ศรัทธา รักความมุ่งมั่น รักความรักของแม่ หยาดเหงื่อแรงงานของแม่

ไหมนี้ที่แม่ถักทอ
    ร้อยความรู้สึกให้ไม่ท้อ
    นอนฟังเสียงตะกอ
    พลิ้วลิ่วรอถักสานใยรัก

ผ้าไหมที่ห่ม
    คือลมหายใจของแม่ประจักษ์
    เส้นไหมใยถักทอรัก
    เป็นหลักให้ลูกอุ่นไอ

ได้นอนหนุนตักกอดแม่
    ยามท้อแท้มีที่หวังให้
    ลูกนี้ได้อบอุ่นใจ
    ยามแพ้พ่ายได้มีพลัง

อกแม่อุ่นอิ่มเอมเป็นสุข
    แม่ลูกเคยทุกข์ไม่หวั่น
    สองมือแม่โอบกอดดังตะวัน
    สาดส่องในวันลูกร้าวหนาวใจ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 06-03-2014 at 03:41.

อิสระ เสรี เสมอภาค

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เปี๊ยกครับ
    ขอบคุณครับ เมืองสุรินทร์ขึ้นชื่องเลื่องลือเรื่องการทอผ้าไหม/ ว่าแต่ดักแด้แซบครับอาหารโปรตีนชั้นดี

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ภาพเก็บมาจากเฟสบุก

เป็นภาพของประเทศอินเดีย ที่ผู้คนบางส่วนยังยากลำบากเหลือคณานับ

รักประเทศไทยขึ้นอีกมากมาย

ขอบคุณ

https://www.facebook.com/profile.php?id=100004482911679&ref=ts&fref=ts

อิสระ เสรี เสมอภาค

Tags for this Thread