หัวข้อ: ชีวิตที่มีธรรมคอยชี้นำ...สามารถทำเงินล้านได้เหมือนกัน

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องหยก ยโสธร

อายุยังน้อย ยามมีเรี่ยวแรงก็ขยันหมั่นเก็บออมเด้อจ้า พอเฒ่ามาสิได้บ่ลำบาก
    มีเงินใช้บ่ขาดมือ เงินเดือนเอื้อย 10% หักฝากออมทรัพย์ทุกสองอาทิตย์
    ใช้จ่ายซื้ออาหาร เสื้อผ้า ของใช้เฉพาะตอนลดราคา เป็นแม่บ้านคูปองจ้า
    บัตรเครดิตบ่ใช้เพราะดอกเบี้ยสูง
    น้องอายุ25 มีขนาดนี้ถือว่าเก่งเด้อจ้า รถเป็นปัจจัยสำคัญคือกัน อีกบ่ดนผ่อนหมดก็สบายน้อจ้า
    เป็นกำลังใจให้จ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 01-11-2013 at 17:00. เหตุผล: แก้คำผิดจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ทำไปเรื่อยๆคะพี่ ยังมีแรงก็สู้ต่อไป ถึงจะบวกลบกันแล้วถ้าทำงานเมืองไทยเงินเก็บ
    เงินฝาก คงไม่ได้ขนาดนี้เนาะพี่ ฉันก็ทำงานที่นี่ 6 ปี กว่าๆ เงินฝากยังไม่ถึงเลยคะ
    คงต้องรอมรดกลุงได้สัก 10 ล้าน หนีไปปลูกบ้านในหุบเขาพ่นหล่ะ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องปุ้ย

อยู่เมืองไทยบ่มีเงินเก็บเท่าอยู่ต่างแดน แมนอีหลีจ้าเพราะบ่มีหนี้สหกรณ์ข้าราชการคือเมืองไทย
    ใช้รถมือสอง บ่ใช้บัตรเครดิต บ่สร่างหนี้เกินกำลัง ส่งลูกเรียนน้อจ้า
    เงินฝากเอื้อยได้หลายเพราะหัก 10%จากเงินเดือน ไปรษณีย์ฝากสมทบให้อีก 5%
    ฟรีๆ เป็นสวัสดิการของ Federal Government เรียกว่า Thrift Saving Plan
    ได้ดอกเบี้ยพร้อม ไผอยากให้หักฝากจากเงินเดือนกี่เปอร์เซ็นต์ก็ได้จ้า แต่ได้สมทบบ่เกิน 5% ก็ต้องสู้กันต่อไปเพราะเป็นอาชีพที่เอื้อยใช้ทำมาหากินน้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พวงพยอม; 11-11-2013 at 19:10. เหตุผล: แก้คำผิด

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    สุดยอดครับเอื้อย ลูกอีสานเฮาเฮ็ดได้ทุกอย่าง ขยัน ซื่อสัตย์ อดทนเป็นที่ตั้ง

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องเอ๋ คนตระการ

ขอบคุณน้อจ้า
    ลูกอีสานใจสู้คู่คุณธรรม ทำได้ทุกอย่างที่เป็นงานสุจริตจ้า
    ลูกข้าวเหนียวอดทนบนถนนสู่อินเตอร์ ไม่เคยเผลอลืมความเป็นอีสานน้อจ้า

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เคยจับเงินแสนอยู่หลายเทืออยู่ครับเอื้อย มีแต่แบงค์ใหม่ ๆ ครั้งแรกสองแสน ครั้งที่สองสามแสน ครั้งที่สามกะสามแสน เป็นหนี้เขามา ตอนนี้ยังใช้บ่เบิ๊ดเลยครับเหลืออยู่สองแสนกว่า ๆ แต่ตอนใช้จ่ายเบิ๊ดเร็วคัก...5555

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องพล

เป็นหนี้แสดงว่ามีเครดิตดีน้อจ้า น้องพลอายุยังบ่หลายยังทำงานได้อีกนาน
    เผลอคราวเดียวเดี๋ยวก็หมดหนี้น้อจ้า

โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เงินฝากรีไทน์เม้นท์ (401K) มีเรื่องเปิ่นๆจะเล่าให้ฟังพี่

ฉันก็เพิ่งมาอยู่สหรัฐฯได้ปีกว่าๆเนาะคะ ก็ได้งานทำที่นี่ที่แรก อ่าน ฟัง เขียน ภาษาก็ไม่รู้เรื่อง
    วันปฐมนิเทศน์ ฝ่ายบุคคลก็เอาคู่มือเงินฝากรีไทน์ฯมาให้อ่านแล้วก็เซ็นต์ชื่อ มีช่องให้เติม
    จะใหัหักกี่เปอร์เซ็นต์จากเงินเดือน ฉันก็ให้หัก 3 เปอร์เซ็นต์ ในคู่มือเค๊าก็จะให้เลือกบริษัทเงินทุน
    มีรายชื่อ 20 กว่าบริษัทฯ ให้เราเลือกตามใจ ฉันก็ไม่รู้เนาะแต่ละที่เค๊าทำกิจการอะไรกันบ้าง จะลอกคนข้างๆก็บ่เข้าใจคือกัน
    ฉันก็เดามั่วเห็นแต่ละชืืออเมริกัน เอ บี ซี ดี อี เอฟ แบ่งไปเลย
    ที่ละ 10-15 เปอร์เซนต์ ให้ครบ 100 เปอร์เซ็นต์

2 ปี แรกหัก 3 เปอร์เซ็นต์ หุ้นก็ขึ้นดี หักอีกดีกว่า 5 เปอร์เซ็นต์
    4 ปี ผ่านไป ทำไมเงินฉันหักตั้งเยอะทำไมมันก็ยังคงเดิม ไม่เห็นเพิ่มขึ้นเลย
    ก็เปลี่ยนเป็น 10 เปอร์เซ็นต์ หุ้นขึ้น เงินเพิ่มดีใจ เงินเพิ่มไวคัก
    หุ้นตก ตกลงมาหม่องเก่าเท่าเดิม เศร้าสุดๆ

เครียดมากๆ หักตั้งนานเงินเท่าเดิม เหอๆๆ ขาดทุนทุกปี

ก็เลยเลือกที่ใหม่ ไม่เอาแล้ว บริษัทอเมริกัน พาฉันลงเหว 5555+
    เลือกที่ใหม่ก็ดีนิดนึง ขึ้นๆลงๆ เหมือนน้ำ เซร็งจัง

ก็เลยถามพี่คนลาวพี่เค๊าบอก ปุ้ยเลือกแบบ มันนี่ มาร์เก็ต ก็ได้ แบบเงินฝากไม่เกี่ยวกับ
    บริษัทหุ้น เค๊าก็จะสะสมไปเรื่อยๆ แต่ช้า เหมือนฝากเงินทั่วๆไป

แค่นั้นหล่ะ ฉันล็อคอินเข้าเวบไซต์ โอนย้ายเงินจากที่ต่างๆ เอาไปกองไว้ที่เดียว
    แค่นั้นแหล่ะพี่ ไม่ต้องเครียดด้วย เพิ่งย้ายได้ไม่กี่เดือนนี่เอง สะสมได้แค่เนี่ย 6 ปีกว่าๆ
    กับการลองผิดลองถูก

เงินฝากออมทรัพย์บ่อยากจะเซย์ ได้นิดเดียว ฮือๆๆ

บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

บล็อก
    9
    เอายอดเงินมาฝากจ้าเอื้อย สรุปยอดปีแล้วกว่าจะได้หอบกำเริบเลย ได้ครบล้านแฮ่ะ
    สู้ๆต่อไปเนาะเอื้อย

Moderators
    บล็อก
    2
    สวัสดีจ้าน้องปุ้ย

เก่งๆๆๆหลายเด้อจ้าน้องปุ้ย ยังเก็บได้หลายกว่าเอื้อยน้อจ้า เอื้อยมีลูกสองคนก็เก็บได้ไปตามอัตภาพจ้า สู้ๆๆๆๆกันต่อไปตราบใดที่ยังมีลมหายใจแมนบ่จ้าน้องปุ้ย

Tags for this Thread