สมัยก่อนเริ่มมีตู้เย็นใหม่ๆพ่อกะคิดอยากกินของหวานๆเย็นๆ ยามกลับมาตะนา ลังเทียกะทำของหวานแล้วเอามาใส่ตู้เย็นไว้ หลังๆมากะประยุกต์เป็นหวานเย็นบ่ต้องซื้อขะเจ้ากิน อุปกรณ์กะหาเอง ทำเองมีครบยุบ้านค่ะ
เริ่มจาก บักพร้าวแก่ๆ แล้วแต่สิทำหลาย น้อย แต่ว่าปกติทำ 2ลูกขึ้นค่ะ ผ่าแล้วเอามาขูดนำกระต่ายขูดบักพร้าว (ภาพนี่ทำปี 54 สมัยปิดเทอมมายามบ้านค่ะ )
หวานเย็นแบบโบราณ เคยกินกันบ่ค่ะ

ได้บักพร้าวขูดมากะสิคั้นค่ะ สมัยนี่บักพร้าวหาได้ตามตลาดแต่เบิ่งดีๆย้านมันบูดค่ะทำอาหารสิบ่แซบ
หวานเย็นแบบโบราณ เคยกินกันบ่ค่ะ

คั้น หัวหางรวมกันจักสามเทียค่ะ แนะนำคั้นบักพร้าวเอาน้ำอุ่นถึงร้อนสิได้มันดีค่ะ เอาขึ้นตั้งให้ให้เดือดเรื่อยๆใส่เกลือจักหน่อย น้ำตาลน้อยๆ เติมน้ำแดง หรือ เขียวแล้วแต่มักค่ะ มื้อนี่สิใช้น้ำแดง พอเข้าที่ยกลง ให้เย็นค่ะ

พอกะทิที่ผสมไว้เย็นกะเอามามัดใส่ถุง อาจสิใส่เครื่องลงไปนำแล้วแต่มักค่ะ ถั่วเหลือง ขนุน ถั่วลิสงคั่ว แต่มื้อนี่ ใส่บักพร้าวอ่อน กับขนุนลงไปค่ะ มัดปากถุงแน่นๆ แช่น้ำเย็น เช็ดถุงก่อนใส่ช่องฟิตค่ะ รอคืนหนึ่งกะกินได้ค่ะ หวานเย็น (ลืมภาพตอนแข็งแล้วค่ะ )

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมแนะนำค่ะ เว็บบ้านมหาที่เอื้อเฟื้อพื้นที่นำเสนอค่ะ :*-