สุนัขทิเบตสีแดง แพงที่สุดในโลกด้วยค่าตัว 50 ล้านบาท

สุนัขทิเบตสีแดง แพงที่สุดในโลกด้วยค่าตัว 50 ล้านบาท

ถ้า มีเงิน 50 ล้าน คุณจะเอาเงินไปทำอะไรคะ … ถ้าเป็นเรา จะเอาเงินบินไปฟอกตัวที่เกาหลีซักเดือนนึง กลับมาสวยเป็นสาวๆ Girls Generation กันเลยทีเดียว 5555

แต่ สำหรับคนรักน้องหมาแล้วถ้าหากคุณมีเงิน 50 ล้าน คุณจะสามารถซื้อน้องหมาตัวใหญ่ไซต์รถถังได้ 1 ตัว ค่ะ … ห๊ะ หมาอะไรนะตัวละ 50 ล้าน!!!!

คุณๆ ไม่ได้อ่านกันผิดหรอกค่ะ น้องหมาตัวเดียวนี่ล่ะค่ะ ราคา 50 ล้านจริงๆ … โดยเจ้าตูบเจ้าของค่าตัวแพงลิบลิ่วนี้ชื่อว่า “เจ้าบิ๊กสแปลช” หรือในชื่อจีนว่า ฮอง ดง เป็นน้องหมาตัวใหญ่(เวอร์!!) สายพันธุ์เรดทิเบตันมาสทิฟ วัย 11 เดือน ซึ่งถือว่าเป็นน้องหมาที่มีราคาค่าตัวแพงที่สุดในโลก

แน่นอนค่ะว่า ผู้ที่จะซื้อเจ้าบิ๊กสแปลช ได้นั้นจะต้องเป็นผู้ที่มีกระเป๋าหนักมากๆ ถึงขั้นอภิมหึมามหาเศรษฐีกันเลยทีเดียว … โดยผู้ที่ทุ่มทุนซื้อเจ้าบิ๊กสแปลชไปนั้นเป็นมหาเศรษฐีชาวจีน

โดยตามรายงานข่าวได้ระบุว่า ตอนนี้เจ้าของของเจ้าบิ๊กสแปลช กำลังเตรียมบ้านหลังใหม่ที่ใหญ่และไฮโซสุดๆ เอาไว้ต้อนรับ เพราะน้องหมาสายพันธุ์เรดทิเบตันมาสทิฟนี้ เมื่อโตเต็มวัยจะมีน้ำหนักมากถึง 130 กิโลกรัมเลยทีเดียว!!! (นั่น หมาหรือม้ากันแน่น่ะ) โดยในแต่ละมื้อเขาจะต้องได้รับอาหารอย่างเพียงพอ ซึ่งมันก็จะกินเยอะไปตามน้ำหนักตัวที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ (อย่างต่ำกินแค่ขำขำ ก็ต้องเนื้อ 2 กิโลขึ้นไปนั่นล่ะค่ะ)

สำหรับน้องหมาสายพันธุ์เรดทิเบตันมาสทิฟจัดเป็นสุนัขที่เป็นการพัฒนาสาย พันธุ์ที่สมบูรณ์มาก เป็นน้องหมาที่มีประวัติความเป็นมายาวนาน มีร่างกายที่แข็งแรงกำยำ ดุดัน ฉลาด เป็นนักสู้ ทนทานต่ออากาศหนาวเย็น ด้วยคุณสมบัติดังกล่าวนี้เองทำให้มันกลายเป็นน้องหมาที่มีราคาสูงที่สุดใน โลก

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=3fYwRHNHrRM#t=0

อย่างไรก็ตาม นอกจากการที่สุนัขสายพันธุ์ดังกล่าวเป็นสุนัขที่มีราคาแพงที่สุดแล้ว ในประเทศจีนสุนัขพันธุ์เรดทิเบตันมาสทิฟนี้ยังเป็นสัญลักษณ์แห่งความ ศักดิ์สิทธิ์ เพราะขนของมันมีสีแดงซึ่งเป็นสีนำโชคของชาวจีน โดยเชื่อว่าเป็นสัตว์ที่ให้โชคลาภ ความร่ำรวยแก่ผู้เลี้ยง อีกทั้งยังเชื่อว่าจะทำให้เจ้าของสุขภาพแข็งแรง ปราศจากภยันตรายใดๆ ด้วย

นอกจากนี้ ชาวจีนยังมีความเชื่อว่า สุนัขพันธุ์ทิเบตันมีจิตวิญญาณของนักบวชที่ซึ่งยังไม่แรงกล้าพอที่จะกลับ ชาติเป็นมนุษย์หรือไปอยู่ซัมบาลา อาณาจักรสวรรค์ รวมไปถึงกษัตริย์องค์สำคัญในอดีตก็ทรงเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้ไม่ว่าจะเป็น ราชินีวิคทอเรีย กษัตริย์จอร์จที่ 4 ของอังกฤษ และจักรพรรดิเจงกิสข่าน ก็เคยเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้เช่นกัน

โอโห้! ไม่ธรรมดา อะหือ ไม่ธรรมดา ไม่ธรรมดา อะโห้ ไม่ธรรมดา … ดูจากประวัติความเป็นมา อุปนิสัยใจคอ การกินอยู่แล้ว ขอบอกตรงๆ นะคะว่า ถ้าไม่รวยจริง อย่าได้ไปหาซื้อมาเลี้ยงเลยนะคะ เพราะคุณอาจจะหมดตัวได้ง่ายๆ เลยทีเดียว และที่สำคัญที่สุด เจ้าทิเบตัน เป็นน้องหมาสายพันธุ์ที่ดุที่สุดในโลก ดังนั้นถ้าไม่รู้จักวิธีการเลี้ยงที่ถูกต้อง หรือไม่มีเวลาดูแล ให้ความรัก และฝึกฝนให้เขาอยู่ในคำสั่งล่ะก็ ห้ามซื้อมาเลี้ยงเด็ดขาดเลยนะคะ! เพราะมันจะเหมือนคุณซื้อสิงโตมาเลี้ยงไม่มีผิดเลยล่ะค่ะ

ถ้าไม่รวยจริงอย่าซื้อเลยเราว่า 50 ล้าน แพงโคตร

แหล่งที่มา http://play4post.com