หัวข้อ: ข้าวหอมมะลิปลอดสารพิษ ปลูกเอง สีขายเอง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ข้าวหอมมะลิปลอดสารพิษ ปลูกเอง สีขายเอง

สวัสดีพี่น้องบ้านมหาทุกท่านครับ

ห่างหายไปนาน มาวันนี้ปีนี้จะมาชวนพี่น้องมาสีข้าวขายกันคับ

ก่อนปลายปีที่ผ่านมาผมได้ซื้อเครื่องสีข้าวเล็กๆ ไปฝากทางบ้านเพื่อเอาไว้สีข้าวกินเองในครอบครัว
    ลองสีข้าวทั้งข้าวเหนียวและข้าวเจ้าหอมมะลิ ปรากฎว่าข้าวสารที่สีได้เมล็ดสวยมาก

ข้าวหอมมะลิปลอดสารพิษ ปลูกเอง สีขายเอง

ข้าวหอมมะลิที่เก็บเกี่ยวกลางเดือนพฤศจิกายน 2556 ที่ผ่านมา หอมมากครับ
    สังเกตุจากขณะกำลังสีข้าวจะมีแมลงผู้ผึ้งบินมาตอมไม่ขาดสาย

สอบถามจากหลายคน บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า ข้าวปีนี้หอมมากและสีแล้วเมล็ดสวยมาก
    ไม่ว่าจะสีที่โรงสีใดๆ และก็ขายได้ราคาดีมาก ข้าวสารที่เห็นในภาพถ้านำไปจำนำจะได้ราคา
    ตันละ 18,000 - 20,000 บาท(ข้าวเปลือก) ที่ได้ราคาดีหมายถึงข้าวสีแล้วไม่ปนไม่หักนะครับ
    ลองหุงดู หุงแล้วกลิ่นหอมมาก ข้าวหุงสีขาวสวย สมกับเป็นข้าวพันธุ์ดีของโลกจริงๆ
    แต่อาจจะเหนียว นิ่ม ไปหน่อยสำหรับคนที่ชอบข้าวร่วนแข็ง

จึงมีความคิดว่าน่าจะลองเอาไปขายดูนะ
    แต่จะขายให้ใครละ เราเองก็คนขี้อายอีกด้วย
    เอาเป็นว่าเริ่มจากเอาไปฝากเพื่อนร่วมงานก่อนก็แล้วกัน

ผมสีข้าวเปลือกหอมมะลิครึ่งตัน(สิบกว่ากระสอบปุ๋ย) เพื่อนำมาฝากเพื่อนร่วมงาน
    ทุกปีก็นำมาฝากบ้างแต่ไม่มากเพราะข้าวสีแล้วหักเยอะ เมล็ดไม่สวย อายที่จะนำมาฝากครับ
    ปีนี้ตั้งใจทำ ซื้อกระด้งเขิงมาคัดร่อนเมล็ดที่หักออก เก็บกากสิ่งเจือปนเป็นอย่างดี ก่อนเป็นของฝาก

เครื่องสีข้าวขนาดเล็กที่มีขายทั่วไป หลากยี่ฮ้อ ผมซื้อรุ่นที่สีเป็นข้าวกล้องได้ด้วย
    ลองสีดู ได้ข้าวกล้องหอมมะลิ เมล็ดสวยมากเช่นกัน

และก็นำไปฝากเพื่อนๆ เพื่อนร่วมงานคนละสองโลห้าโลสิบห้าโล
    กำชับว่าให้ลองหุงดูนะ ข้าวใหม่เพิ่มลดน้ำกันเอาเอง
    ลองแล้วถ้าอร่อย ติดใจ จะเอามาฝากอีก…..

เอาไปฝากประมาณ 20 คน ฝากด้วยพร้อมกับการบรรยายคุณสมบัติคร่าวๆ ให้ฟังด้วย
    ว่าเป็นข้าวหอมมะลิ 105 พันธุ์แท้ ข้าวหอมนาปี นาดินทรายจากภาคอีสาน
    ทำนาแบบกึ่งอินทรีย์ ใส่ปุ๋ยคอก ปุ๋ยเคมีบ้างเล็กน้อย ไม่ใช้สารเคมียาฆ่าหญ้าฆ่าแมลงใดๆ
    ฯลฯ

ผลตอบรับก็ดีครับ
    สองคนแรกบอกว่าข้าวนิ่ม เหนียว แฉะ ลูกๆ ไม่ชอบ
    สามคนบอกว่าไม่เห็นหอมอย่างที่บอกเลย (ก็ข้าวเนาะไม่ใช่ใบเตยหรือดอกมะลิจะได้หอมแรงขนาดนั้น)
    ห้าคนบอกว่าดีมาก ข้าวหอมจริงและไม่ติดก้นหม้อด้วย คราวหน้าเอามาฝากอีกนะ "ครัพพพ..."
    แต่สิบคน หลังลองแล้วถามว่า "แล้วขายอย่างไร" เอ..อย่างไรละ "ขายเป็นโลครับ" "แล้วกิโลละเท่าไหร่"
    คิดนานมาก แพงก็กลัวเขาไม่ซื้อ "สามสิบห้าบาทก็แล้วกัน" ข้าวสีเองคัดอย่างดี 35 บาทต่อกิโลกรัม
    "จะกลับอีกเมื่อไหร่" "ปีใหม่ครับ" "อย่าลืมเอาข้าวมาฝากด้วยนะ" "ได้ครับ"

ดีใจมากครับที่มีคนสนใจและสั่ง….

มีคนสั่ง สองโล ห้าโล สิบโล หนึ่งถัง สองถัง ถึงร้อยกิโลครับ รวมแล้วมีคนสั่งข้าวสารครั้งแรกรวม 500 กิโลกรัม

กลับปีใหม่ สีข้าวเปลือกจำนวนหนึ่งตัน ประมาณสามสิบกระสอบปุ๋ย แต่สีเองไม่ไหวแล้วครับ
    ต้องขนไปให้โรงสีใหญ่ของคนในหมู่บ้านสีให้ เครื่องสีขนาดเล็กที่ซื้อไปสีได้ช้า สีเฉพาะข้าวกล้องสิบยี่สิบโล

ขนลงจากยุ้งขึ้นรถไปโรงสี ขนลงจากรถเข้าโรงสี ขนข้าวสารจากโรงสีขึ้นรถกลับบ้าน
    ขนข้าวสารลงจากรถเข้าบ้าน ร่อนบรรจุถุงยกขึ้นตาชั่ง ขนขึ้นรถลงรถส่งลูกค้า รวมแล้วหลายตลบ
    กิโลกรัมละ 35 บาท บวกลบคูณหารแล้ว เอ...มันชักยังไงอยู่ รำ แกลบ ปลายข้าว ก็ไม่ได้
    จากสารคามถึงรังสิตไปกลับ 1000 กม. รถหนัก น้ำมันเพิ่ม ค่าสึกหลอ ค่าแบกค่าถุง ว่าแล้วมองหน้ากัน
    แต่เพราะอยากจะนำข้าวที่เรารับรองว่าดี มาฝากถึงผู้บริโภคโดยตรง ก็ต้องสู้ต่อ

"จะกลับอีกเมื่อไหร่" "วันมาฆะ เดือนกุมภาครับ" "อย่าลืมเอาข้าวมาด้วนนะ" "ครับ"
    เที่ยวนี้มีคนสั่ง 400 กก บางคนกินแล้วข้าวเหนียว นิ่ม ติดคอ-เลิก บางคนไม่กล้ากินมาก กินยังไม่หมด
    และไม่กล้าแนะนำใครอีกเพราะข้าวหมดยุ้งแล้ว ข้าวทุกยุ้งในหมู่บ้านถูกขนไปจำนำเหลือแค่เก็บไว้ทำพันธุ์

เที่ยวล่าสุดสงกรานต์ สีข้าวสารมา 350 กก ร่อนเมล็ดหักออกไป 50 กก แล้วได้ข้าวสารพร้อมขาย 300 กก
    นำมาเก็บกาก บรรจุตามที่คนซื้อเขาสั่ง แบบบรรจุถุงสูญญากาศ 2 กก ถุงธรรมดา 5 กก แบบถุงใหญ่ 15 กก
    20 กก 25 กก ครับ เกินนี้ยกไม่ไหว
    ขอเพิ่มราคาเป็น 40 บาทต่อกิโลกรัม คนที่ชอบติดใจในรสชาดเขาก็ไม่ว่าอะไร ค่อยยังชั่ว

บรรจุถุงรอส่ง ข้าวกล้อง(สีไม่ขัดขาว) กิโลกรัมละ 47.5 บาท บวกค่าถุงห้าบาท 2 กก 100 พอดี
    ในใจก็อยากขายแพงกว่านี้นะ แต่เพราะนั่นแหละ กลัวขายไม่ออก

ข้าวกล้องหอมมะลิ 105 แท้ 98% ช่วงข้าวใหม่สีจะเข้มครับ ผ่านไปห้าเดือนเอามาสีปรากฏว่าสีจางลง

ข้าวสารข้าวขาวหอมมะลิ มีข้าวเหนียวปนบ้าง ที่เห็นเป็นสีขาวขุ่นครับ บรรจุถุงสูญญากาศ ถุงละ 2 กก
    เพิ่มขั้นตอนแต่ไม่เพิ่มราคาอีกเช่นกัน

เตรียมส่งลูกค้าในโรงงาน
    ไม่มีโลโก้ยี่ฮ้อติดครับ ค่าพิมพ์ถุงไม่แพงมากแต่ต้องสั่งทำล๊อตใหญ่ห้าพันใบ สองสามหมื่นบาทขึ้น
    ซื้อถุงบรรจุข้าวสารส่งนอกที่โรงงานเขาพิมพ์ผิดพิมพ์เสีย ใบละสองสามสี่ห้าบาท แล้วแต่ขนาด
    ขายให้คนกันเอง คนรู้จักกัน ขอให้ดูสะอาดก็น่าจะพอใช้ได้

เก็บกากจนตัวเองพอใจ(เหนื่อย) ค่อยบรรจุถุง

ข้าวสาร 300 กก ก็ใช้เวลาสองสามวันครับกว่าจะเก็บกากสิ่งเจือปนออกหมด
    ทั้งนี้ขึ้นอยูกับคุณภาพการสีด้วย บางเที่ยวสีแล้วมีกากเมล็ดหญ้าเยอะก็ต้องเก็บกันนาน
    คิดเสียว่าเป็นวานอดิเรก งานในร่ม ขายข้าวได้เงินค่อยซื้อยาประดงมากิน

หลังจากที่ผมได้พูดคุยกับหลายๆ ท่านที่ทำงานในโรงงาน หลายท่านไม่รู้ว่าข้าวหอมมะลิคือข้าวอะไร
    ไม่รู้ว่าเป็นข้าวนาปีหรือนาปรัง ไม่รู้ว่าปลูกช่วงไหนที่ไหนอย่างไร มีขั้นตอนย่างไร ฯลฯ
    หลายคนก็ปฏิเสธข้าวหอมมะลิไปเลย บอกว่าที่บ้านกินแต่ข้าวเสาให้ขาวตาแห้ง
    บางคนบอกว่า ไม่กินข้าวหอมมะลิแล้ว เพราะซื้อที่ไหนกี่ครั้งกี่ครั้งก็ไม่เคยเจอข้าวที่มีกลิ่นหอม
    หลายเหตุผลที่หลายคนไม่กินข้าวหอมมะลิ แพงแต่ไม่หอม นุ่มเหนียวไม่ขึ้นหม้อ มิกซ์หรือเปล่า
    ไม่ซีเรียสอะไรก็ข้าวทั้งนั้น กินๆ ไปเถอะ ฯลฯ

แต่สรุปว่า ก็ยังมีหลายคนที่รอ ที่ต้องการข้าวหอมมะลิดีๆ ไม่ปลอมปนข้าวพันธุ์อื่น
    มีกลิ่นหอมจริง มั่นใจได้ว่าไม่ปนเปื้อนสารพิษและราคาที่ไม่แพงเกินไป

ผมขายข้าวสารไปประมาณตันกว่า จากสองสามเที่ยวที่กลับบ้าน

ตัวเลขเฉลี่ยโดยประมาณที่ผมรวบรวม
    ถ้าข้าวเปลือกจ้าวหอมมะลิคุณภาพดีมีเมล็ดลีบปนน้อยมาก ความชื้นพอเหมะไม่แห้งกรอบ เครื่องสีดี
    ข้าวเปลือก 100 กก จะได้ข้าวกล้อง 68-72 กก ขัดขาวเป็นข้าวขาวรวมได้ 58-62 กก
    นำมาร่อนเป็นข้าวเกือบ 100% หรือข้าวที่หนึ่ง ได้ 50-55 กก
    ข้าวเปลือก 1 ตัน สีได้ข้าวขาวคัดพร้อมขาย 500 กก ขาย กก ละ 35 บาท ได้ 17500 บาท
    ได้กำไรเพิ่มเป็นปลายข้าวประมาณ 100 กก แต่ต้องนำไปลบกับค่าบรรจุภัณฑ์ ค่าน้ำมันรถ ค่าสึกหรอรถ ค่าแรง
    วันนี้ราคาข้าวเปลือกหอมมะลิ กก ละ 14 บาทบวกลบ สีแล้วคัด บรรจุ ขายในราคา กก ละ 40 บาท กำไรยังน้อย
    เนื่องจากต้นทุนเรื่องการขนส่งระยะทางไกล รถคันเล็กขนส่งได้เที่ยวละไม่มาก

ถ้าข้าวเปลือกหอมมะลิตันละ 13500-14500 บาท นำมาสีและจำหน่ายในราคา กก ละ 45 จะพอมีกำไร
    ถ้าขาย กก ละ 50 บาท มีกำไรอยู่ได้

นำมาบอกเล่าเก้าสิบสู่กันฟัง
    เชิญชวนพี่น้องมาสร้างรายได้เสริม หากใครพอมีเวลา มีรถมีแรงพอขนถุงข้าวเปลือกถุงข้าวสารได้ก็ลองดูนะครับ
    สำหรับพี่น้องลูกชาวนาคนอีสานเรามีข้าวเปลือกจ้าวหอมมะลิคุณภาพดีเป็นวัตถุดิบอยู่แล้ว จะทำได้ไม่ยากนัก

ผมเชื่อว่ามีอีกหลายคนที่รอหาซื้อข้าวสารเจ้าหอมมะลิแท้ๆ คุณภาพดีปลอดสารพิษ ราคาไม่แพงมากไว้บริโภค

ทำเป็นงานเสริมหรืองานอดิเรกก็ได้ครับ ถ้าใครมีสถานที่ขาย หน้าร้าน ตลาดนัดก็ยิ่งดี
    ลองทำไป คำนวณไป แก้ปัญหาไป หาตลาดใกล้บ้านของตัวเอง เราอาจจะโชคดีบ้างก็ได้

ผมลองทำดูถึงจะหนักเหนื่อยไปหน่อยแต่ก็ดีครับ ที่ยอดขายลดลงเพราะหาข้าวเปลือกไม่ได้
    ไม่กล้าแนะนำใครอีก กลัวเขาสั่งแล้วไม่มีข้าวให้เขา มีสองคนจองตลอดไป เข้าพรรษาออกพรรษานี้ ข้าวไม่มีแล้ว

ดีใจมากเมื่อมีคนถามซื้อ ดีใจที่ได้เงินจากคนซื้อและดีใจที่ได้มอบข้าวคุณภาพดีให้เขาเหล่านั้น
    ปีนี้ข้าวในยุ้งแม่หมดแล้ว คงต้องรอข้าวใหม่ปลายปี
    และปีนี้ยังไม่มีกำไรเพราะต้องลงทุนซื้อตาชั่ง อุปกรณ์ต่างๆ รวมประมาณหมื่นกว่าบาท

และมาร่วมกันสร้างข้าวหอมมะลิผลผลิตของพ่อแม่เราให้มีมูลค่าเพิ่มด้วยตัวเราเองกันครับ

ตัวเลขต่างๆ เป็นตัวเลขโดยประมาณ อาจจะมีถูก ผิดเพี้ยน

ขอบคุณครับ ขอบคุณพื้นที่ดีๆ ขอบคุณบ้านมหา

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เขย ตระการ
    สุดยอดครับอ้ายหนุ่มฯ โดนๆมาเทือผลงานดีมีคุณภาพเหมือนเดิมครับ
    สงสัยที่ห่างหายไปโดนย้อนไปเป็นพ่อค้าข้าวมะลินี้เอง ขอให้รวยๆเด้ออ้าย

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขอให้กิจการเจริญรุ่งเรือง ส่งออกตลาดนอกเลยเด้อน้อง ยอดเยี่ยมมากๆ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หยก ยโสธร
    ซ.ลาซาล บ้านเกิด อ.คำเขื่อนแก้ว
    แม่นความอ้ายว่าทุกประการเลยครับ บางคนเพินกะบอกว่าแฉะ เหนียว บ่ร่วนคือเสาให้ ผมคิดในใจ บ๊า จั่งแม่นหมู่เจ้าบ่ฮู้จักแนวแซบเนาะ
    สำหรับผมแล้ว บ่ว่าข้าวหอมยี่ห้อได๋กะสู้ขาวหอมแท้ๆบ้านเฮาบ่ได้

มักการนำเสนอกระทู้ของอ้าย สาระล้วนๆ เอามาฝากดู๋ๆเด้อครับ :*- :*-

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ๆ บ้านมหาทุกท่านครับที่ให้กำลังใจกันอยู่

ขอบคุณครับอ้ายเขย บ่ได้ไปขายดอกครับไปนำทวงหนี้ให้อีแม่เพิ่น

ขอบคุณครับพี่ปุ๊ย หาแนวเฮ็ดพอได้เรียนรู้ศึกษาไปนำครับ

ขอบคุณอ้ายหยก ดีใจนำกับบ้านใหม่หลังงามเด้อ
    กะสิคือเพิ่นว่าไว้นั่นละครับ ของแซบฯ เดี๋ยวจักมื้อนึงเพิ่นกะสิเห็นด้วยนำฮาดอกครับ

สวัสดีครับอ้าย Amon Phon ยินดีที่ได้รู้จักครับ ขอให้ขายได้กำไรมีอยู่มีกินเด้อ

ผมไม่มีเครื่องบรรจุครับ หาดูแล้วหลากหลายยี่ฮ้อ เป็นแสนนะ และก็คิดว่ายังไม่จำเป็นสำหรับผม
    ข้าวจำนวนไม่มาก ก็ใช้ถ้วยนี่แหละครับตักใส่ถุง แล้วยกขึ้นชั่งตามลูกค้าสั่ง

กรณีบรรจุ 2 กก ทำแค่เป็นของฝากครับ แต่อยากให้สวยดูดี ก็เลยหาซื้อเครื่องซีลสูญญากาศขนาดเล็ก ราคาไม่เกินสามพัน
    และถุงสูญญากาศขนาด 2 กก แพ็คละ 100 ใบ ราคา 400 บาทบางนิด 500 บาทหนาขึ้นมาหน่อย
    พอฝากแล้วก็มีลูกค้าอยากได้แบบถนอมข้าว(เขาว่านะ) ยอมจ่ายค่าถุงเพิ่ม สั่งแบบนี้ ก็ต้องแพ็คให้

ส่วน 5 กก มีถุงขายทั่วไป(ถุงบรรจุข้าวสารโดยเฉพาะ) ผมซื้อที่ตลาดไท ขนาด 12x18 นิ้ว น่าจะ 42 ใบต่อ กก กก@75 บาทครับ
    ถุง 12 นิ้ว ก็ต้องซื้อเครื่องซีล 13 นิ้ว อีกตัวครับ ประมาณสองพันต้นๆ ที่ตลาดไทเช่นกัน
    ถ้าซื้อเครื่องซีลแบบ 12 นิ้ว จะพอดีเกินไป จะซีลไม่หมดตรงริมถุงครับ

ถ้าหนึ่งถังหรือ 15 กก ก็ต้องเป็นกระสอบครับ กระสอบป่าน กระสอบพลาสติกสาน ต้องลองหาเปิดดู มีหลายร้าน
    ร้านที่ผมซื้อเขาแยกขาย ไม่จำเป็นต้องห้าพันใบ เป็นขาวล้วน ถ้าะทำตราก็จะมีจำนวนขั้นต่ำ มีค่าบล๊อกสกรีน สามสีสี่สี
    เอาสวยก็ต้องพิมพ์หรือปริ้นอะไรพวกนี้ แพงขึ้นไปอีก แต่ถ้าจะทำจริงจังก็ต้องมีแพ็คกิ้งโลโก้มั้งครับ
    ตอนแรกผมคิดจะเอาเข็มเย็บกระสอบของพ่อกับเชือกฟางแดงๆ มาเย็บถุง
    นึกภาพดูแล้วกับที่เราแนะนำไปว่าข้าวดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ รู้สึกมันไม่เข้ากัน
    ก็เลยเปิดหาเจอคำว่าจักรมือ สุดท้ายก็สั่งจักรมือครับ สั่งซื้อร้านที่เวิ้งนคร ของแท้จีนไม่เกินสามพันบาท หนัก 7 กก แจแปนแปดพัน

ถุง เครื่องซีลสูญญากาศ จักรมือ บางอย่างสั่งซื้อโดยการโอนเงิน ของส่งทางไปรษณีย์ บางอย่างร้านมาส่งที่รังสิตครับ

มีอีกตาชั่ง 7 กก สำหรับถุง 2 โล 5 โล เอาแบบจานใหญ่หน่อยจะได้วางถุงง่าย
    ตาชั่งใหญ่สำหรับถุง 15 โลขึ้นด้วยครับ
    ตาชั่งตัวเดียวค่าผิดพลาดจะเยอะไป

สำหรับผมตอนนี้ก็มีอยู่แค่นี้ครับ ขอบคุณมากที่ถาม ตอบมากไปหน่อยก็อย่าว่ากันนะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ลูกค้าประจำกอดไว้ให้แน่นๆนะคะ ปีหน้าอาจขอเพิ่มราคาได้อีกสักห้าบาท แล้วให้ทางบ้านเตรียมของไว้ หนุ่มไปขนมาส่งของได้เลย ขายเงินสดก็ดีกว่าจำนำข้าวแน่นอนค่ะ สู้ๆ(ทางนี้แหละพารวย)

ขอบคุณครับป้าลุนนี
    เป็นราคาที่ผู้ขายอยู่ได้ ทำนาได้ต่อไป ผู้บริโภคได้ข้าวหอมของแท้ครับ
    ...แต่กระสอบข้าวสารทำไมมันหนักจังเลย

เป็นเครื่องสีข้าวรุ่นที่สีได้ทั้งข้าวสารข้าวกล้องครับ ความสามารถสูงสุด 70 กก/ชม
    เหมาะสำหรับสีกินในครัวเรือน นานๆ สีครั้งนึง
    โดยส่วนตัวหลังจากที่ซื้อมาลองแล้ว ไม่แนะนำให้ซื้อมาสีข้าวทีละมากๆ ครับ
    เนื่องจากลูกยางที่เล็ก บาง หมดไว ลูกยางขนาด 4 นิ้ว หนึ่งชุดสีจริงได้ไม่ถึงหนึ่งตันข้าวเปลือก
    คำนวณแล้วเป็นค่าใช้จ่ายกับอุปกรณ์สิ้นเปลือง 3-4 บาทต่อ กก ข้าวสารหรือข้าวกล้องครับ
    นอกเสียจากผู้ผลิตลดราคาอุปกรณ์สิ้นเปลืองพวกนี้ลง จึงจะน่าใช้
    แต่มีข้อดีหลายอย่าง เช่น เครื่องเล็ก ขนย้ายง่าย ปลอดภัย ประหยัดไฟ สีได้ข้าวเมล็ดสวย

ผมซื้อเครื่องสีข้าวขนาดเล็กแล้วสองเครื่อง เครื่องแรกแบบสองหัวของจีน ไร้แกลบ
    ผลการสีก็ยังไม่ประทับใจเท่าที่ควร ได้รำหยาบเยอะก็จริง
    แต่บางครั้งข้าวที่สีได้ก็หักเยอะ ข้อดีราคาถูก ไม่มีอุปกรณ์สิ้นเปลือง เหมาะสำหรับสีกินเอง

หลังจากที่ศึกษาดูแล้ว ถ้าจำเป็นต้องสีข้าวเองผมจะซื้อเครื่องสีข้าวแบบ design ของเกาหลี
    ที่มีนำเข้า และคนไทยก็เริ่มทำออกขายแล้วครับ ราคาทั่วไป

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 07-05-2014 at 11:40.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนของหัวใจ
    การทำนาถ้ารู้จักการปรับตัวไม่ต้องรวยมากแค่พอเพียง ไม่มีหนี้สิน ชีวิตอยู่สบายค่ะ ตัวอย่างง่ายๆพ่อทำนาปลอดสาร ทำปุ๋ยชีวภาพอัดเม็ดเอง มีโรงสีข้าวเอง รับซื้อข้าวจากชาวบ้านมาทำพันธ์ขาย จากกิจการเล็กๆเมื่อหลายปีเข้า ความดี ฝีมือและคุณภาพจะทำให้ินค้าเรามีราคาค่ะ ไม่ต้องไปโฆษณาที่ไหน ลูกค้าเราเขาจะบอกต่อกันเองค่ะ เอาใจช่วยนะคะ หลายสิบปีแล้วที่ไม่เคยง้อพ่อค้าคนกลางและการจำนำข้าวให้ปวดใจเหมือนทุกวันนี้ สู้ๆค่ะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เมื่อวานพี่ปุ้ยไปห้างมา เห็นข้าวหอมมะลิจากเมืองไทยส่งมาขาย แพคละ 2 กิโลกว่าๆ
    เอามาให้เบิ่ง ข้าวเหนียว กับข้าวจ้าว จ้า

บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

หวัดดีครับ คลึงเอาครับ เอื้อยมะเต้า แห้ง
    ต้องทำสองคนครับ คนนึงกด คนนึงเอาไม้หรือท่อนเหล็กที่ไม่เป็นสนิมกลมๆ ยาวพอเหมาะมือ ค่อยๆ เกลี่ย
    ดูดอากาศให้ถุงแฟบก่อนแล้วค่อยเกลี่ยไล่ข้าวสารในถุงให้แน่นตามมุมและตะเข็บถุงแล้วค่อยกดสวิทช์ซีลอีกครั้ง
    ใช้เวลาถุงละสามสี่นาที

ขอบคุณและดีใจด้วยครับเอื้อยคนของหัวใจ และฝากไปยังพี่น้องลูกชาวนาทุกท่านด้วยนะครับ สู้ๆ ครับ
    พันธุ์ข้าวเป็นเรื่องสำคัญมากที่ต้องนำมาคิดปรับปรุงแก้ไขครับ

เป็นข้าวจากเมืองไทยแต่ไม่ใช่ข้าวหอมทุ่งกุลาครับพี่ เป็นข้าวเมืองเพชร สังเกตุมีต้นตาลและภูเขา 55
    และอย่าลืมแนะนำให้ชาวต่างชาติเขากินข้าวเหนียวข้าวหอมเยอะๆ นะครับ เป็นการช่วยชาวนาไทยอีทาง
    ขอบคุณครับ