สวัสดีชาวบ้านมหาสุขู่สุคนน้อครับ มื้อนี้ผมกะมีเมนูบ้านๆ แต่กะหากินยากๆน้อครับ

ซื้อนำตลาดกะแพ้ง แพง มื้อเช้าหนิเถ่าพ่อเผิลไปหาเห็ด กะได้เห็ดระโงกมาหน่อยนึง

ผมกะเลยแบ่งมาเฮ็ดยุไห่ เอาแค่พอหอมปากหอมพอ มาชมวิธีเฮ็ดเลยน้อครับ

วัตถุดิบ

เห็ดระโงกสดๆครับ

แจ่วเห็ดระโงก -By ครัวอินดี้ -

ล้างออกว่าแม่นไข่อ่ะโลด แจ่วเห็ดระโงก -By ครัวอินดี้ -

แจ่วเห็ดระโงก -By ครัวอินดี้ -

พริก ต้นหอม กระเทียม ย่างพอหอมครับ

เครื่องปรุง - น้ำปลา ผงชูรส

วิธีเฮ็ดครับ

1.ค้างหม้อ ใส่เกลือนิดนึง ผักติ้ว ตามด้วยเห็ด ต้มให้สุกครับ (สาเหตุที่ผมบ่ปิ้ง คือว่าย่านเห็ดสุกบ่ทั่วล่ะครับ อิ อิ)

2.นำเครื่องที่เตรียมไว้ไปตำให้ละเอียด ใส่เห็ดลงไป ละกะตำๆๆ ปรุงรสด้วย น้ำปลา ผงชูรส เป็นอัน

เสร็จครับ พร้อมเสิร์ฟ

น่าตาพอได้บ่ครับ ผักชีกะบ่มีใส่ แจ่วเห็ดระโงก -By ครัวอินดี้ -

ขอบคุณที่รับชมครับผม :*-