หัวข้อ: แห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ น้องป้อม

รอบยิ้มพิมใจ แห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน

ธุจ้า... น้องป้อมคนพุฮ้ายมาอีกแล้ว มามื้อนิกะจิมาขอบันทึกภาพความทรงจำอันดีในงานประเพณีแห่เทียนพรรษาของหมู่บ้านน้องป้อมไว้ค่ะ..จะขอฝากความสุขความมวนความทรงจำอันดีไว้กับไดอารี่เล่มน้อยเล่มนิ..วาครั้งหนึ่งในชีวิตได้เป็นขึ้นนั่งรถต้นเทียนนำเพิ่นแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านซึ่งบ่เคยคิดว่าจิได้ขึ้นสันดอกว่า..พุฮ้ายปานน้อง..แห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน หมู่บ้านพระครูน้อยแต่กะจัดงานแต่ละครั้งกะบ่น้อยคือชื่อหมู่บ้านตะของจักเทือ..จัดงานแต่ละครั้งอลังการงานสร้าง พร้อมกับความรัก ความสามัคคีกันของทุกคนในหมู่บ้านซึ่งได้ร่วมแรงร่วมใจกันจนได้เกิดขึ้นและสำเร็จลุล่วงไปด้วยดี...มาเด้อจร้า...มาเมิงบ้านน้องป้อมจัดงาน...

แห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน
    ...มาแล้วจร้าลูกสาวหล่าพ่อพญานาคาและแม่พญานาคี..งามได้สำนี่แหละค่ะน้องป้อม5555..ฝนปีนิคือจิตกดียุดอกค่ะนาคีเพิ่นอุดมสมบรูณ์แห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน

นางต้นเทียนบ้านน้องป้อมจร้าได้รับการคัดสรรมาเป็นอย่างดีพะนะ..555แห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน

รถขบวนแห่ได้เคลื่อนขบวนออกจากวัดไปตั้งต้นแห่มาจากอีกหมู่บ้านข้างๆกัน...นับเมิงค่ะมีต้นเทียนกีต้นแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน

เริ่มต้ังต้นขบวนแห่ค่ะ..พ่อเพิ่นมาขอถ่ายรูปกับนางอัปสราต้นเทียนพะนะ..งามแข่งกันค่ะรุ่นแม่กับรุ่นลูกแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน

รถต้นเทียนได้เคลื่อนขบวนแล้วจร้า..กับยิ้มหวานๆของลูกสาวนาคีทั้งสองพะนะแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้านแห่เทียนเข้าพรรษาหมู่บ้าน

ยาวไปๆไปทอดเทียนวัดบ้านเฮาพะนะ....

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ น้องป้อม
    มาต่อก่อนเด้อจร้ายังบ่จบงาน....

ยิ้มหวานๆกับนางรำค่ะ...นางรำร่นแม่ค่ะส่วนนางรำรุ่นลูกเป็นนางต้นเทียนเบิด...อิอิอิ

ถึงวัดแล้วจร้า..ขอตัดตอนจักหน่อยค่ะ...

ภาพบรรยากาศถ่ายจากเจดีย์ใหญ่ค่ะ..เป็นได๋แหน่ค่ะงามคือคนโพสบ่..อิอิอิ..ไผสนใจไปอยู่บ้านนำกะติดต่อเว้าได้เด้อจร้า..โสด...บ่มีไผมักพะนะ..55555

พิธีกรรมทางศาสนาเสร็จแล้วกะถวายเทียน สังฆทาน ถวายผ้าอาบน้ำฝน และผ้าป่าจร้า..สาธุๆๆๆ

พิธีกรรมทางศาสนาแล้วกะมีการรำถวายหลวงปู่ พญานคราชแหน่ค่ะจักหน่อย ถอดคราบนางเทียนมาเป็นนางรำแล้วจร้างานนิ..อิอิอิ

ภารกิจเสร็จสิ้นแล้วจร้า..ก่อนกลับขอเก็บภาพเล็กๆน้อยๆอิอิอิ
    .....นิแหละค่ะบ้านน้องป้อมมีการจัดงานแบบนิสุปีค่ะต่อไปรอดูงานประเพณีลอยกระทงจร้าว่าเพิ่นสิจัดออกมาแนวได๋น้องป้อมกะสิได้เอามาลงเก็บความสุขไว้ในไดอารี่เล่นนี่อีกจร้า....

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ป้าดดดด นางงานต้นเทียนเพิ่น มีทุกรุ่นเลยเนาะ..
    ถือว่าเป็นงานที่ใหญ่จัดในหมู่บ้าน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวจีดส์
    ดีแท้ครับ จัดงานซ่ำนี่หละครับในหมู่บ้านบ่ต้องใหญ่โตมโหฬาร ทุกคนมีโอกาสได้ร่วมเฮ็ดบุญถ้วนหน้า ว่าแล้วก้อขอโตไปลางานไปหว่านกล้าก่อนเด้อครับ เห็นนางเทียนปีนี้แล้วฝนคือจะอุดมสมบูรณ์ อิอิ

แมนจร้าจัดแบบนิเล่นแต่หมู่บ้านตะของบ่ต้องไปวุ่นวายกับไผมวนกะมวนแต่บ้านตะของมีความสุขค่ะที่เห็นชาวบ้านในหมู่บ้านร่วมมือร่วมใจกันจึงได้งานออกมาได้ดีขนาดนี้..ส่วนนางเทียนคัดสรรเป็นพิเศษค่ะน้ำท่าอุดมสมบรูณ์พะนะ..อิอิอิอิ...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ sugar-51
    งานใหญ่ อี่หลีของเพิ่นอยู่เด้ น๊อะ ................ ซุมื้อนี่ บ้านผมหายาก มีแต่เฮ็ดเทียนประกวด เอามาจุดใช้งานกะบ่ได้

ยุบ้านน้องป้อมกะจัดแต่หมู่บ้านตะของจร้าแต่มีบางงานที่หมู่บ้านไกล้กันเข้ามาร่วมนำ..กะถือว่าเป็นงานใหญ่ค่ะต่อไปกะสิจัดใหญ่กว่านิพะนะคำเพิ่นวา..อิอิอิ..

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    อนุโมทนาสาธุคับผม บรรยากาศยามฝน เขียวขจี เจริญตา ผู้คนกะงดงาม

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    วัฒนธรรม ดำรงไว้คู่ชุมชน เป๋นภาพทีสวยงาม ครับ เห็นแล้ว อบอุ่น