หัวข้อ: กินข้าวแลงนำกัน กับครัวเซียงเหมี่ยงครับ ฮังเล ป่นปลาทู กระจอกเทศผัดกะเพรา ไข่เจียวหมูสับ ยำหัวปลี...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

กินข้าวแลงนำกัน กับครัวเซียงเหมี่ยงครับ ฮังเล ป่นปลาทู กระจอกเทศผัดกะเพรา ไข่เจียวหมูสับ ยำหัวปลี...

สวัสดีครับ พี่น้อง ลุง ๆ ป้า ๆ บ้านมหาทุกคนครับ...

โดนเติบครัวเซียงเหมี่ยง บ่ได้เสริฟอาหารสู่พี่น้อง ยุ่งยากงานการบ่ค่อยได้มีเวลาเข้ามาปานได๋...

มื่อวานมีโอกาส อยากเฮ็ดกับข้าวกิน พอดีลูกน้องมาจากลาว มาซ่อยงานครับ เลยเฮ็ดกับข้าวสู่เผิ่นกิน...

เริ่มต้นจากฮังเลครับ แกงฮังเล เป็นอาหารเหนือที่เซียงเหมี่ยงฯ มักหลาย ๆ กินกับข้าวมะลิสุรินทร์ ฮ้อน ๆ ...

อ้ายซายทางลำพูน ฝากผงแกงฮังเล มาให้ เลยลองเฮ็ดกินเบิ่งครับ เป็นเถื่อแรก...

หมูสามชั้นหมักพริกแกงฮังเลครับ หมักประมาณชั่วโมง...

กินข้าวแลงนำกัน กับครัวเซียงเหมี่ยงครับ ฮังเล ป่นปลาทู กระจอกเทศผัดกะเพรา ไข่เจียวหมูสับ ยำหัวปลี...

เตรียมกระเทียม ขิงอ่อนซอย...

ลงกะทะผัดให้หมูตึง ๆ แล้ว เติมน้ำใส่หม้อเคี่ยวไปเรื่อย ๆ ครับ บ่ต่ำกว่าชั่วโมง ไฟอ่อน ๆ ให้หมูนุ่ม ๆ อยากกินฮังเล ต้องใจเย็น ๆ ฮ่า ๆ ...

เติมน้ำกระเทียมดองครับ...

เคียวไปเรื่อย ๆ ใส่กระเทียม กับขิงซอย แล้ว ผงฮังเลครับ...

ประมาณชั่วโมงกว่า ๆ หมูเริ่มนุ่ม ตอนเคียวนี่ไฟอ่อน ๆ เติมน้ำเรื่อย ๆ ครับ ปรุงรสด้วยเกลือ น้ำปลา น้ำตาลปี๊บ น้ำตาลทราย น้ำบักขามเปียก...

หน้าตาบ่ค่อยดีปานได๋ แต่รสชาติ กะพอได้อยู่ครับ ฮังเล จากพ่อครัวอีสานใต้ กินข้าวแลงนำกัน กับครัวเซียงเหมี่ยงครับ ฮังเล ป่นปลาทู กระจอกเทศผัดกะเพรา ไข่เจียวหมูสับ ยำหัวปลี...

เดี๋ยวมาต่อเมนูต่อไปครับ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 14-09-2014 at 18:42. เหตุผล: แก้ไขภาพครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ดนแล้วเนาะบ่เห็นมาเสริ์ฟ สงสัยสิยากส์ลูกยากเต้า
    ยากการยากงานคักเนาะ คงสบายดีเนาะ เซียงเหมี่ยงฯ
    หลายชายกะคงสิกำลังเป็นหนุ่มหล่ะมั้ง สู้สู้ ต่อไป

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ต่อครับ ฮังเล อย่างเดียวสิเลี่ยนโพด ในตู้มีปลาทูอยู่ สองโต ป่นปลาทูกับผักคือสิตัดเลี่ยนฮังเลได้ยุ ...

ต้มกับกะปิ ย่อนว่าบ่มีปลาแดก เรื่องมันเศ้ราครับ ...

คั่วพริก หอม กระเทียม ตำ ใส่น้ำต้มปลาทูนั่นล่ะครับ

ผัดสด แตงกวา บักเขือ ถั่ว หาผักได้แค่นี้ครับ ดอกแค หน้าบ้านบ่ได้เก็บ ย่อนว่ามืดแล้ว ...

เมนูต่อมา มีเนื้อนกกระจอกเทศ จากฟาร์มเสธฯหนั่น ครับ อยู่บ่ไกลจากเหมือง ติดตู้โดนแล้วครับ เมนูนี้ คือ ผัดกะเพราะนกกระจอกเทศพันปีเนาะครับ...

กะบ่มีหยังเนาะครับ ผัดกะเพราะง่าย ๆ เตรียมเนื้อ กระเทียม พริก ใบกะเพรา ใช้เวลาผัดบ่เกิน 3-5 นาที...

เดี๋ยวมาต่อ ยำหัวปลีเด้อ ขอไปเด็ดหัวปลีข้างบ้านก่อน ครับ ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 14-09-2014 at 18:44. เหตุผล: แก้ไขขนาดภาพครับ...

ตอบอ้ายพี ครับ ยากเติบอยู่ครับผม เจ้านายสองคนกะแสบคนละแบบ ตอนนี้ได้เริ่มห้ามมวยแล้วครับ ฮ่า ๆ ขอบคุณที่ทักทายกันครับ คงสิซำบายดีคือเก่าเนาะครับ...

ไปเก็บ หัวปลีข้างบ้านมาแล้วครับ ต่อเมนูยำหัวปลีเลยเนาะครับ เป็นเมนูที่เซียงเหมี่ยงฯ มักกินหลาย ๆ ตอนเฮ็ดงานเป็นเด็กเสริฟ ได้กินแล้วกะไปเบิ่งเผิ่นเฮ็ดจำสูตรมา เกือบ 20 ปี เพิ่งได้มาเฮ็ดกินครับ ลองเบิ่ง...

หัวปลีได้มาใหม่ ๆ อีหลีครับ เบิ่งยางโลด ...

ปอกเปลือกนอกออกครับ เอาอ่อน ๆ พอครับ...

ผ่าครึ่งค่อย ๆ แกะเอาลูกกล้วยน้อยออก เซียงเหมี่ยงฯ ใช้แต่เปลือกเด้อครับ แต่ว่าที่จริงกะใช้ได้ทั้งหมดล่ะครับ...

หั่นเสร็จแช่น้ำเติมเกลือ บีบบักนาวใส่ บ่ให้ดำ เติมน้ำแข็งให้เย็น ๆ ปลีที่ซอยสิได้กรอบ ๆ ครับ...

เตรียมเครื่องยำครับ กะทิ น้ำพริกเผา บักนาว หมูสับ กุ้งสด(แกะเปลือก ผ่าเอาเส้นหลังออก) น้ำขามเปียก เกลือ น้ำปลา หอมเจียว กระเทียมเจียว...

น้ำยำ กะทิ น้ำพริกเผา...

ใส่น้ำขามเปียก บักนาว เกลือ น้ำตาลปี๊บ น้ำตาลทราย น้ำปลา คนให้เข้ากันครับ ใส่หมูสับ กุ้งสดลวก ลงไป...

ใส่ปลีที่ซอยลงไปคลุก ตามด้วย หอมเจียว กระเทียมเจียวครับ...

โรยหน้าด้วยกุ้งสดให้เบิ่งไฮโซจักหน่อย ครับฮ่า ๆ ...

มีเพิ่มไข่เจียวหมูสับอีก เมนู ครับ ...

มาอ้วนนำกันเด้อครับผม เข้าพรรษาตั้งใจงดข้าวแลง งดได้ทิตย์เดียว พรรษาแตกจ้อย ปีหน้าว่ากินใหม่ครับ ...

หมายเหตุ....

กับข้าวบางอย่าง เซียงเหมี่ยงฯ ใช้ทั้งเกลือ กับ น้ำปลา เพราะว่าเกลือให้ความเค็มแหลม ๆ บ่มีกลิ่น น้ำปลาให้รสเค็มแบบกลม ๆ กับเพิ่มกลิ่นหอม อาหารบางอย่างบ่ควรใช้น้ำปลาเนื่องจากกลิ่นน้ำปลาเฮ็ดให้อาหารเสียรสชาติ
    ส่วนน้ำตาลปี๊บ ให้รสหวานกลมกล่อม น้ำตาลทรายมีไว้เสริมให้อาหารหวานโดดขึ้นมาแบบแหลม ๆ คล้าย ๆ เกลือกับน้ำปลา...
    รสเปรี้ยวจากน้ำขามเปียกเช่นเดียวกันครับ ขามเปียกให้รสหวานกลม ๆ บ่โดด บักนาวซ่อยเสริมรสเปรี้ยว ครับ อาหารบางอย่างใช้น้ำส้มสายชูดึงรสเปรี้ยวให้เด่นขึ้น
    เป็นเทคนิคเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่เซียงเหมี่ยงฯ จำ ๆ มาครับ เผื่อมีพี่น้องที่เพิ่งเฮ็ดกับข้าวสิได้นำไปใช้ครับ

********ก่อนจากกันขอได้รับความขอบคุณจากครัวเซียงเหมี่ยงฯ เช่นเคยครับผม หากบ่ยุ่งยากเกินไป มื่อหน้า สิหาแนวกินมาต้อนพี่น้องบ้านมหาอีกครับ...

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    OMG! มีแต่แนวแซบๆ น้องเซียง ยำหัวปลีนี่แม๋ สักมื่อจิลองทำ ขอบคุณสำหรับสูตรขวัญ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    คือมาเก่งแท้เฮ้ดกับข้าวได้หลายแนวขนาด มีตะแนวเป็นตาแซบบาดเนี่ย!

Moderators
    บล็อก
    2
    เป็นตาแซ่บหลายเด้อจ้าน้องเซียงเหมี่ยงฯ เฮ็ดแนวกินเก่งอีหลีจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    หิวข้าวขึ้นมาทันทีทันได แกงฮังเล แกงโฮ๊ะ แกงคั้ว แกงอ่อม ลำๆๆ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนของหัวใจ
    สุดยอดพ่อครัวเลยค่ะ เก่งๆเฮ็ดได้ขนาดนี่ แกงฮังเลอาหารภาคใต้ คนอิสานเฮ็ด รับประกันแซบคือกันน้อค่ะ ไข่เจียวนี่แปลกดีค่ะ สิเอาไปใช้นำยุค่ะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    น่ากินสุดๆครับผม น้ำลายไหล:b-b

Tags for this Thread