หัวข้อ: เห็ดฟางในโรงเรือนป้าสงบ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

เห็ดฟางในโรงเรือนป้าสงบ

มีเอื้อยเพิ่นเอาเรื่องปลูกเห็ดฟางมาเว้าไว้โดนแล้วผมไปเห็นยุ่ใกล้ๆ บ้านอีกฟาร์มหนึ่งขอเอามาสู่พี่น้องเบิ่งตื่มกัน
    ผมไปเจอป้าสงบที่ไร่แตงโมของอ้ายทิดจันทร์ ป้าบอกว่าป้าก็ปลูกเห็ดฟางอยู่ตีนเขาข้างอ่างเก็บน้ำใกล้ๆ นี่เอง
    มีเห็ดขายบ่จร้าป้า มีคะ แต่วันนี้เก็บหมดแล้ว พรุ่งนี้จึงจะเก็บได้อีก ป้าขายกิโลเท่าไหร่ครับ 60 คะ
    ถ้าขายส่งก็โล 55 บาท ปกติจะขายส่งมีคนมารับเป็นประจำ บร้า มื้ออื่นไปเบิ่งก่อนน้า พอได้ซื้อฝากหลาน

ฟาร์มเห็ดของป้าสงบเป็นแบบโรงเรือนขนาดบ่ใหญ่ปานได๋จำนวนสามโรงตั้งอยู่ตีนเขาพนมรุ้งฝั่งตะวันออก
    ป้าบอกว่าทำเห็ดมาปีนี้เป็นปีที่แปดแล้วรายได้พอได้ส่งลูกหลานเรียนจบปริญญาตรี

ป้าเข้าไปเก็บเห็ดให้ ขอเข้าไปเบิ่งนำเพิ่น ป้าดดอกเห็ดงามเป็นตะใส่ต้มยำแซ้บอิหลี ขาวจุ้นพุ่น

ดอกเห็ดฟางหลังจากตัดรากออกแล้วขายปลีกยุ่หน้าโรงเรือนกิโลกรัมละ 60 บาท มีชาวบ้านมาซื้อเป็นระยะครับ

กิจการดีบ่ดีสังเกตุจากนามบัตรลูกค้าที่มาติดต่อให้ไว้ "มีเห็ดแล้วรีบโทรบอกนะป้า"

รายละเอียดวิธีการตามแบบฉบับสูตรของป้าสงบผมสิไปติดตามนำมาเว้าสู่พี่น้องบ้านมหาฟังต่อไปครับ
    แล้วกะเห็ดฟางของป้าสงบหลังจากที่ได้ต้มยำและเฮ้ดแจ่วเห็ดกินเบิ่งแล้ว รสชาดดีบ่มีกลิ่นขิวกลิ่นฉุนครับ แซ้บอิหลี

Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 18-03-2017 at 12:05.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    มักหลายแต่นามบัตรนี้ละ 5555

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ขอบคุณครับอ้ายเอ๋ หน้าหลังยังมีอีกคักของป้าเพิ่นยุ่
    มีปัญหาเกี่ยวกับรูปภาพ ผมฝากรูปไว้ใน Picasa บาดนี่เขาย้ายมา Google บ่ได้เฮ้ดโดนงงหน้างงหลัง เครื่องกะมีต้ะไวรัส

แก้ไขภาพเป็นขนาด 700 ครับ

เห็นอีกซ้ำบ่

รีเป็นเทื่อที่สาม ลองเปลี่ยนซือไฟล์ใหม่ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 18-03-2017 at 11:57.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ผมกะเบิ่งไดเป็นบางภาพครับ

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom
    อัพเข้าในบอร์ดลองเบิ่งครับ...

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    กระทู้ดีมีประโยชน์ ตามๆครับ

ขอบคุณครับอ้ายบ่าว เฮ้ดเป็นขึ้นมาอีกหน่อยหนึ่งแล้วครับ

ครับอ้ายตรี สิไปถามรายละเอียดนำป้าเพิ่นมาเว้าสู่ฟังครับ น่าสนใจของเพิ่นยุ่

เห็ดเฟียงเฒ่าป้าสงบเพิ่นแถมให้ ลวกน้ำฮ้อนมาจากบ้านใส่องฟิซสองอาทิตย์เพิ่งหาเห็นครับ
    ขั่วพริกดิบตำป่นเห็ดเฒ่าใส่น้ำปลาแดก แซ้บครับแต่บ่หวานนุ่มคือเก็บใหม่ๆ ออกจักหยาบจั้กหน่อยหย่ำบ่ขาด
    กินขับหุงเข่าจ้าว เข้าหอมมะลิสี่เดือนเม็ดงามอ่วยซ่วย แซ้บเข้ากันดีคัก

ป่นเห็ดเฟียงกับหุงข้าวจ้าวเข้ากันบ่เข้ากันกะต้องญ้องต้องชมเพราะเพิ่นเฮ้ดให้กิน ขัดบ่ได้มันเป็นกฏการครองเรือน

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom
    มาเป็นตะแซ่บคักแท้ละท่าน...ข้าวฮ้อนๆ เนาะ
    ขอบพระคุณสมาชิกและทีมงานที่เคารพรักทุกท่าน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดจ่อย
    สุดยอดเลยครับ คนเฮาถ้าบ่อคาขี้คร้าน บ่อมีมื้อจนดอกครับ