ที่หมู่บ้านใกล้เขาพนมรุ้ง มีเกษตรกรท่านหนึ่งปลูกฝรั่งแป้นที่สวนหน้าบ้านข้างบ้านรวมพื้นที่ประมาณหนึ่งไร่
จำนวนสองร้อยต้น ปลูกมาถึงวันนี้เป็นปีที่ห้า ต้นฝรั่งยังแข็งแรงดีติดผลเรื่อยมา ยอดขายหลายหมื่นถึงหนึ่งแสนบาทต่อปี

ปลูกฝรั่งแป้นสีทอง หนึ่งไร่ขายได้หนึ่งแสนบาทต่อปี

ปลูกฝรั่งแป้นสีทอง หนึ่งไร่ขายได้หนึ่งแสนบาทต่อปี

ชื่อพี่น้อยเป็นชาวมัญจาคีรี ได้ภรรยาและตั้งรกรากที่นี่
ทำนาปีและก็ปลูกฝรั่งปลูกข้าวโพดพริกมะเขือตามประสาคนขยันครับครับ
เก็บฝรั่งขาย(เกือบทั้งปี)เมื่อมีคนมาซื้อ ผลผลิตฝรั่งจำนวนหนึ่งไร่ยังน้อยกว่าความต้องการของชุมชน

ลองคำนวณดูว่าฝรั่งหนึ่งไร่ขายได้หนึ่งแสนบาทจริงหรือไม่

ให้ฝรั่งอายุสามปี จำนวน 200 ต้นต่อไร่ (ฝรั่งให้ผลตั้งแต่ปีแรก)
คิดที่ความเป็นไปได้ ฝรั่งหนึ่งต้นให้ผลผลิตจำนวน 40 ลูกต่อปี
ฝรั่งแป้นสีทองลูกใหญ่มีน้ำหนักเฉลี่ยลูกละ 0.5 กก. หรือครึ่งกิโลกรัม
ขายปลีกฝรั่งหน้าสวนในราคา กิโลกรัมละ 25 บาท
มียอดขายเท่ากับ 200 ต้น x 40 ลูก/ปี x 0.5 กก/ลูก x 25 บาท/กก
เท่ากับ 100,000 บาทต่อปีครับ

ค่าใช้จ่ายมีค่าน้ำค่าปุ๋ยเล็กน้อย ถ้าจัดการได้ดี กำจัดวงจรชีชิตของแมลงวันทองได้ ป้องกันราและเพลี้ยแป้งไม่ให้ระบาด แทบจะไม่มีค่ายา
อยู่ในเขตบ้านตัวเอง จัดการห่อ เก็บขาย หนึ่งไร่ทำคนเดียวใช้เวลาไม่มาก ฤดูทำนาก็ทำนา
และผมก็ถามย้ำสองสามครั้งว่าได้ถึงแสนแน่นอนนะ ผมจะเอาไปเป็นข้อมูลโพสท์ในเน็ตบอกเล่าให้คนที่สนใจฟังนะ
พี่เขายืนยันทุกครั้งว่าได้แน่นอน ถ้าทำจริงเอาใจใส่จริง ป้องกันแมลงวันทองให้ได้ ไม่ใช่ปล่อยให้ลูกฝรั่งสุกจนเป็นหนอน
เป็นแมลงวันบินวนเวียนไม่หนีไปไหน แบบนั้นก็ไม่ได้ และหน้าฝนอย่าให้น้ำขังพื้นจะเกิดเชื้อรา และอื่นๆ เล็กน้อยที่ต้องจัดการ
ก็รายได้ดีทำไมไม่เห็นมีใครปลูกอย่างพี่บ้าง พี่เขาตอบว่าญาติพี่น้องมาดูเขาบอกว่าจุกจิกทำยากจึงไม่มีใครอยากปลูก
…ครับ ถ้าชำนาญแล้วก็ไม่น่าจะยากนะ ไม่ยากมากทุกคนทำได้พี่แกเสริม

ลูกโตเก็บขายแล้วตัดยอดทิ้ง ฝรั่งจะแตกยอดใหม่พร้อมดอกติดลูกต่อไปอีกเราก็บำรุงต้นให้ปุ๋ย

กิ่งกระโดงชูยอดสูงจะไม่ติดลูก พึ่งมีคนอยากปลูกบ้างสั่งกิ่งพันธุ์ พี่เขาตอนไว้ให้ สอบถามราคา กิ่งใหญ่สามกิ่งร้อยครับ

ผมแวะมาซื้อสองสามครั้ง ครั้งแรกพี่เขาสับฝรั่งใช้ชิมและกินสองลูก สดหวานกรอบอร่อยครับ เมล็ดนิดเดียว
แค่ในหมู่บ้านก็ไม่พอขายครับและก็ไม่เคยเอาไปขายที่อื่นนอกจากเก็บขายปลีกที่สวนหน้าบ้าน
หารออกมาแล้วเฉลี่ย 10 กก ต่อวัน หรือ 20 ลูกต่อวันหรือยามฝรั่งออกมากก็สี่สิบห้าสิบลูกต่อวันซึ่งเป็นไปได้ตามกำลังซื้อในท้องถิ่น

ข้อดีของฝรั่งพันธุ์นี้ตามที่พี่เขาชอบคือ ลูกใหญ่ ลูกดก รสชาดหวานกรอบ ก้านลูกยาวห่อง่าย
ก่อนหน้านั้นพี่เขาไปซื้อกิ่งพันธุ์ทางฝั่งคลองจินดา-แม่กลองโน้นแหละครับ
มาวันนี้ใครในละแวกอีสานใต้สนใจแวะมาเรียนรู้ขอคำปรึกษาได้ครับ พี่เขายินดีบอกทุกขั้นตอนทุกเทคนิคฟรีไม่ปิดบัง

พี่น้อยปัจจุบันอยู่ที่บ้านโจด ตำบลประทัดบุ อำเภอประโคนชัย จังหวัดบุรีรัมย์ ติดถนนโชคชัย-เดชอุดม แยกตรงการทางประโคนชัย
แวะมาเที่ยวนี้ฝรั่งหมดรุ่น รออีกสักพักกลับเที่ยวหน้าจะเอาลูกใหญ่หวานกรอบมาฝากครับ

ขอบคุณพี่น้อยเจ้าของสวน ขอบคุณบ้านมหา