หัวข้อ: ปลูกฝรั่งแป้นสีทอง หนึ่งไร่ขายได้หนึ่งแสนบาทต่อปี

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ปลูกฝรั่งแป้นสีทอง หนึ่งไร่ขายได้หนึ่งแสนบาทต่อปี

ที่หมู่บ้านใกล้เขาพนมรุ้ง มีเกษตรกรท่านหนึ่งปลูกฝรั่งแป้นที่สวนหน้าบ้านข้างบ้านรวมพื้นที่ประมาณหนึ่งไร่
    จำนวนสองร้อยต้น ปลูกมาถึงวันนี้เป็นปีที่ห้า ต้นฝรั่งยังแข็งแรงดีติดผลเรื่อยมา ยอดขายหลายหมื่นถึงหนึ่งแสนบาทต่อปี

ปลูกฝรั่งแป้นสีทอง หนึ่งไร่ขายได้หนึ่งแสนบาทต่อปี

ชื่อพี่น้อยเป็นชาวมัญจาคีรี ได้ภรรยาและตั้งรกรากที่นี่
    ทำนาปีและก็ปลูกฝรั่งปลูกข้าวโพดพริกมะเขือตามประสาคนขยันครับครับ
    เก็บฝรั่งขาย(เกือบทั้งปี)เมื่อมีคนมาซื้อ ผลผลิตฝรั่งจำนวนหนึ่งไร่ยังน้อยกว่าความต้องการของชุมชน

ลองคำนวณดูว่าฝรั่งหนึ่งไร่ขายได้หนึ่งแสนบาทจริงหรือไม่

ให้ฝรั่งอายุสามปี จำนวน 200 ต้นต่อไร่ (ฝรั่งให้ผลตั้งแต่ปีแรก)
    คิดที่ความเป็นไปได้ ฝรั่งหนึ่งต้นให้ผลผลิตจำนวน 40 ลูกต่อปี
    ฝรั่งแป้นสีทองลูกใหญ่มีน้ำหนักเฉลี่ยลูกละ 0.5 กก. หรือครึ่งกิโลกรัม
    ขายปลีกฝรั่งหน้าสวนในราคา กิโลกรัมละ 25 บาท
    มียอดขายเท่ากับ 200 ต้น x 40 ลูก/ปี x 0.5 กก/ลูก x 25 บาท/กก
    เท่ากับ 100,000 บาทต่อปีครับ

ค่าใช้จ่ายมีค่าน้ำค่าปุ๋ยเล็กน้อย ถ้าจัดการได้ดี กำจัดวงจรชีชิตของแมลงวันทองได้ ป้องกันราและเพลี้ยแป้งไม่ให้ระบาด แทบจะไม่มีค่ายา
    อยู่ในเขตบ้านตัวเอง จัดการห่อ เก็บขาย หนึ่งไร่ทำคนเดียวใช้เวลาไม่มาก ฤดูทำนาก็ทำนา
    และผมก็ถามย้ำสองสามครั้งว่าได้ถึงแสนแน่นอนนะ ผมจะเอาไปเป็นข้อมูลโพสท์ในเน็ตบอกเล่าให้คนที่สนใจฟังนะ
    พี่เขายืนยันทุกครั้งว่าได้แน่นอน ถ้าทำจริงเอาใจใส่จริง ป้องกันแมลงวันทองให้ได้ ไม่ใช่ปล่อยให้ลูกฝรั่งสุกจนเป็นหนอน
    เป็นแมลงวันบินวนเวียนไม่หนีไปไหน แบบนั้นก็ไม่ได้ และหน้าฝนอย่าให้น้ำขังพื้นจะเกิดเชื้อรา และอื่นๆ เล็กน้อยที่ต้องจัดการ
    ก็รายได้ดีทำไมไม่เห็นมีใครปลูกอย่างพี่บ้าง พี่เขาตอบว่าญาติพี่น้องมาดูเขาบอกว่าจุกจิกทำยากจึงไม่มีใครอยากปลูก
    …ครับ ถ้าชำนาญแล้วก็ไม่น่าจะยากนะ ไม่ยากมากทุกคนทำได้พี่แกเสริม

ลูกโตเก็บขายแล้วตัดยอดทิ้ง ฝรั่งจะแตกยอดใหม่พร้อมดอกติดลูกต่อไปอีกเราก็บำรุงต้นให้ปุ๋ย

กิ่งกระโดงชูยอดสูงจะไม่ติดลูก พึ่งมีคนอยากปลูกบ้างสั่งกิ่งพันธุ์ พี่เขาตอนไว้ให้ สอบถามราคา กิ่งใหญ่สามกิ่งร้อยครับ

ผมแวะมาซื้อสองสามครั้ง ครั้งแรกพี่เขาสับฝรั่งใช้ชิมและกินสองลูก สดหวานกรอบอร่อยครับ เมล็ดนิดเดียว
    แค่ในหมู่บ้านก็ไม่พอขายครับและก็ไม่เคยเอาไปขายที่อื่นนอกจากเก็บขายปลีกที่สวนหน้าบ้าน
    หารออกมาแล้วเฉลี่ย 10 กก ต่อวัน หรือ 20 ลูกต่อวันหรือยามฝรั่งออกมากก็สี่สิบห้าสิบลูกต่อวันซึ่งเป็นไปได้ตามกำลังซื้อในท้องถิ่น

ข้อดีของฝรั่งพันธุ์นี้ตามที่พี่เขาชอบคือ ลูกใหญ่ ลูกดก รสชาดหวานกรอบ ก้านลูกยาวห่อง่าย
    ก่อนหน้านั้นพี่เขาไปซื้อกิ่งพันธุ์ทางฝั่งคลองจินดา-แม่กลองโน้นแหละครับ
    มาวันนี้ใครในละแวกอีสานใต้สนใจแวะมาเรียนรู้ขอคำปรึกษาได้ครับ พี่เขายินดีบอกทุกขั้นตอนทุกเทคนิคฟรีไม่ปิดบัง

พี่น้อยปัจจุบันอยู่ที่บ้านโจด ตำบลประทัดบุ อำเภอประโคนชัย จังหวัดบุรีรัมย์ ติดถนนโชคชัย-เดชอุดม แยกตรงการทางประโคนชัย
    แวะมาเที่ยวนี้ฝรั่งหมดรุ่น รออีกสักพักกลับเที่ยวหน้าจะเอาลูกใหญ่หวานกรอบมาฝากครับ

ขอบคุณพี่น้อยเจ้าของสวน ขอบคุณบ้านมหา

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    น่าสนใจมากครับ...ขอบคุณที่นำข้อมูลมาฝากครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    นี่คือผลตอบแทนของคนขยันเนาะ ตาออนซอนนำคะเจ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์

ชมสวนชิมฝรั่ง

ผ่านไปเดือนเศษแวะมาสวนฝรั่งอีกครั้ง เดือนเดียวจากฝรั่งลูกเท่ามะนาวสามารถเก็บขายได้แล้ว
    ในรูปฝรั่งกับนักท่องเที่ยวพันธุ์เดียวกัน..แป้น.. ฝรั่งอายุหนึ่งปีหลังบ้านชุดนี้เป็นฝรั่งกิมจูครับไม่ใช่แป้น สอยกันสดๆ

เก็บแล้วชิม กิมจูลูกแรกของต้นใหญ่มากสองลูกหนึ่งกิโลกรัม
    ฝรั่งพึ่งเก็บได้ ช่วงที่ออกเยอะเช่นหลังจากนี้ต้นที่โตแล้วเก็บสามสี่ต้นก็ได้สี่ห้าสิบกิโล ขายได้วันละสามสี่พันว่างั้น
    พยายามไม่ใช้ยาใดๆ หรือใช้ให้น้อยเท่าที่จำเป็นจริงๆ เพราะสวนอยู่ในบริเวณหมู่บ้านและผมก็ไม่ไหว เจ้าของสวนเพิ่มเติม

ทั้งกิมจูทั้งแป้นใส่ตู้เย็นไว้หลายวันยังหวานกรอบ

จัดการดูแลสวนฝรั่งเบื้องต้น

จากที่พูดคุยกับพี่น้อยเจ้าของสวน ตามที่เห็นต้องปลูกให้มีระยะพอที่เราจะเข้าไปจัดการงานสวนต่างๆ ได้
    กิ่งที่ชูยอดสูงต้องผูกโน้มลงมา ลูกใหญ่เกินระยะห่อต้องตัดทิ้งเพื่อป้องกันวงจรของแมลงวันทอง
    ให้น้ำทางพื้นดีกว่า แบบสปริงเกอร์น้ำจะพุ่งโดนกระดาษที่ห่อเป็นต้น

ฝรั่งแป้นยอดแดงไม่ใช่ฝรั่งแป้นสีทอง ต้องขออภัยท่านผู้อ่านที่จั่วชื่อหัวข้อผิด เจ้าของสวนบอกว่าเป็นพันธุ์แป้นยอดแดงครับ
    แป้นยอดแดงกิ่งพันธุ์จากสามพราน ชุดนี้อายุครบห้าปีมีปัญหาว่าปลูกถี่เกินไปจัดการงานสวนยากต้องก้มลอดไม่สดวก
    ขายลูกรุ่นนี้หมดสงกรานต์จะทำการรื้อถอนปลูกใหม่ เจ้าของสวนบอก

กิ่งพันธุ์ทยอยชำเตรียมไว้ ทั้งขายและปลูกเอง

น่าสนใจครับ ชาวสวนชาวไร่ผิวกร้านดำแต่ใบหน้ามีแต่รอยยิ้ม ให้ห้าร้อยเขาบอกไม่มีทอนเหลือบเห็นในกระเป๋าเขามีแต่แบงค์พัน...อื่ม...

ขอบคุณและขอบคุณทุกๆ ท่านครับ

[/SIZE]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 17-12-2014 at 22:34.

ศึกษาหาความรู้
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีนะครับ

ขอบคุณครับทุกท่าน

กำลังหาบ้านเลขที่อยู่เจ้าของสวนให้นะครับคุณเอกสิทธิ์

ผมไปที่สวนมะลิคุณสามารถเห็นสวนฝรั่งอยู่ข้างทางกำลังออกลูกดกขาวโพลนเต็มต้น
    ไม่ผิดครับที่ผมบอกว่าฝรั่งออกลูกสี่สิบลูกต่อต้นต่อปี ในภาพนับคร่าวๆ ได้เกินห้าสิบลูก
    นี่ถ้าฝรั่งออกลูกสองเที่ยวต่อปีรวมแล้วร้อยกว่าลูก ถึงลูกจะเล็กลงมาหน่อยก็ยังชั่งได้หลายกิโลกรัม

ฝรั่งกิมจูอายุเริ่มปีที่สองกำลังแตกยอดใหม่พร้อมกับดอกและผลเล็กๆ แสดงให้เห็นว่าฝรั่งออกผลเกินปีละครั้งจริง

อีกสวนที่ดินติดกันที่ซื้อต่อจากญาติในราคาสองแสนบาทต่อไร่ พี่น้อยลงฝรั่งพันธุ์เดิมด้วยกิ่งพันธุ์ที่ตอนเองและซื้อเพิ่ม
    ปลูกด้วยระยะห่าง 2 x 2.5 เมตร ครับ ต่อท่อน้ำประปาเข้ามาสำหรับรดต้นฝรั่ง ห้าหกวันรดน้ำที ไม่เปลืองน้ำ

กิ่งพันธุ์ตอนเองเลือกตอนจากกิ่งกระโดงที่สมบูรณ์ กิ่งสูงถึงเอวลงดินสองเดือนออกลูกให้ผลผลิตตามรูปครับ ฮ่าๆ
    พี่เขาตอนกิ่งพันธุ์ขายด้วยในราคาระหว่างสามสิบถึงห้าสิบบาทตามขนาด สงกรานต์ผมแวะไปเยี่ยมขอซื้อพี่เขาไม่ขาย
    เขาให้ฝรั่งมาเกือบยี่สิบลูกแถมกิ่งพันธุ์โตๆ อีกสามกิ่ง ผมฝากเพื่อนต่ออีกทอดทั้งลูกทั้งกิ่ง ขอบคุณพี่น้อยเจ้าของสวนอีกครั้ง

พี่เขาลงแก้วมังกรพันธุ์เนื้อสีแดงจำนวนหนึ่งด้วยครับ เขาให้เหตุผลว่าแก้วมังกรดูแลง่าย
    ได้ราคาระหว่างยี่สิบถึงสามสิบบาทต่อกิโลกรัมถือว่าแป็นราคาที่น่าพอใจแล้ว

ผู้สนใจติดต่อสอบถามเยี่ยมชมได้ที่ บ้านเลขที่ 213 หมู่ 5 ต.ประทัดบุ อ. ประโคนชัย จ.บุรีรัมย์ ครับ
    เบอร์โทรศัพท์ 094 391 811

ขอบคุณครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    เยี่ยมเลยครับ อยากทำแบบนี้คือกัน รอจักหน่อย

ตอนกิ่งฝรั่งขาย

มีโอกาสแวะเยี่ยมสวนฝรั่งก่อนที่จะไปสวนแตงโมครับ

มาเที่ยวนี้เห็นพี่น้อยเจ้าของสวนทยอยทำการตัดกิ่งฝรั่งต้นเก่าออกจนเหลือแต่ตอเพื่อให้แตกกิ่งใหม่ เริ่มทยอยตัดตั้งแต่
    เดือนตุลาคม พอตัดได้ไม่นานฝรั่งก็แตกกิ่งครับ พอกิ่งฝรั่งโตได้ระยะหนึ่งก็ทำการตอนเป็นกิ่งพันธุ์เพื่อจำหน่าย

ต้นตอชุดสุดท้ายสี่ห้าต้นที่พี่น้อยพึ่งตัดกิ่งออก กำลังแตกตุ่มยอด

ต้นติดกันตัดก่อนหน้านี้แตกกิ่งรอการทำการตอน ที่ต้องทยอยตัดเพราะพี่เขาตอนไม่ทันครับ

หลายต้นผ่านการตอนทำกิ่งพันธุ์ไปแล้ว ตอหรือต้นหนึ่งตอนได้สิบกว่ากิ่ง ตอนี้แทงยอดชุดที่สองพร้อมติดดอกด้วยพี่เขาจึง
    ปล่อยไว้เก็บลูก น่าจะเก็บลูกได้ประมาณสงกรานต์ครับ ส่วนกิ่งที่ยังไม่ติดลูกพี่เขาบอกให้เด็ดยอดทิ้งจากนั้นไม่นานฝรั่งจะ
    แตกยอดใหม่ระหว่างกิ่งพร้อมกับติดดอกออกมาด้วย

กิ่งพันธุ์ในเรือนเพาะชำประมาณสี่ร้อยกิ่ง พี่เขาขายกิ่งละ 50 บาทครับสำหรับกิ่งที่สูงจากปากถุงประมาณ 90 เซนติเมตร
    ความโตของลำต้นขนาดด้ามปากกาบิ๊กด้ามเหลือง กิ่งพันธุ์ที่ความสูงเฉลี่ย 80 เซนติเมตร ขาย 40 บาทครับ

มาชมสวนแปลงที่ลงดินเมื่อปีที่แล้วอีกไม่กี่วันจะอายุครบปี พี่เขาบอกว่าค่อนข้างโตช้า ดินอีสานครับแค่นี้ก็งามสุดๆ แล้ว
    อย่าไปเทียบกับที่เขาดินน้ำอุดมสมบูรณ์เลยเนาะ เห็นแล้วดีใจกับผลงานพี่เขา

ดกจนกิ่งหมูบ อึ่มตกลาวครับคิดไม่ออก ลูกใหญ่จนกิ่งโน้มถึงดินเริ่มมีลูกแก่พอเก็บได้แล้วครับ
    พี่เขาเร่งให้น้ำ(ประปา)จนขังโคนต้น เข้าหน้าแล้งและฝรั่งกำลังเลี้ยงลูก

ฝรั่งพันธุ์ใหม่มาแรงแซงโค้งแป้นพิจิตร แป้นบุรีรัมย์ครับ ฮ่าๆ ใหญ่เต็มจอ ฝรั่งลูกแรกของต้นพี่น้อยเขาเก็บให้ครับ

มาเยี่ยมสวนฝรั่งคราวนี้พี่น้อยเจ้าของสวนเก็บฝรั่งฝากผมสิบกิโลกรัม ให้ตังค์พี่เขาก็ไม่เอา พี่เขาฝากขอบคุณมายัง
    เวบบ้านมหาดอทคอม พอผมเอาเรื่องนี้มาโพสต์ทำให้สวนฝรั่งพี่เขามีคนให้ความสนใจเพิ่มขึ้น มีคนสนใจและตามมาซื้อ
    กิ่งพันธุ์ตามที่อยู่ที่ผมลงไว้ ส่วนเบอร์ที่ลงไว้ก่อนนั้นพี่เขาเลิกใช้ไปแล้วครับต้องขออภัยด้วย เขาขายกิ่งพันธุ์ให้กับพี่น้อง
    ทางอีสานไปแล้วเจ็ดแปดร้อยกิ่งและยังมีจองไว้อีกจำนวนหนึ่ง ได้เงินจากการขายกิ่งพันธุ์ไปหลายหมื่นแล้ว
    เขาอยากเข้ามาขอบคุณในเวบผมบอกว่าต้องเป็นสมาชิกและสมัครสมาชิกทำอย่างไรผมทำไม่เป็นแล้ว
    ถือเป็นพระคุณของเวบบ้านมหาที่ได้ช่วยให้พี่น้องชาวไทยได้มีรายได้เพิ่มขึ้นมาไม่ทางตรงก็ทางอ้อมครับ

ขอลงเบอร์พี่เขาอีกครั้ง 092-167-3620 ครับ ใครสนใจโทรไปสอบถามปรึกษาได้ครับ

ขอบคุณบ้านมหาที่ทำให้ผมได้กินฝรั่งฟรี ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มลาวสาวขะแมร์; 01-03-2016 at 07:14.

หมากสีดาเป็นอีกผลหนึ่งที่อยากสิปลูกจ้า