หัวข้อ: วิธีทำปลาทูเค็มหางแข็งไว้ทานเอง

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

วิธีทำปลาทูเค็มหางแข็งไว้ทานเอง

สวัสดีจ้าพี่น้องที่ฮักทุกท่าน วันนี้ตื่นเช้าก็ลองทำปลาทูเค็มไว้ทานเอง เป็นปลาทูหางแข็งคะ
    ตัวจะใหญ่กว่าปลาทูธรรมดาเกล็ดผิวจะหนากว่า เหมาะสำหรับทำปลาเค็มคะ ซื้อมา 1 แพค
    มี 4 ตัว ค้นหาสูตรทาง อ.กู้ลเกิล เจอเวบพันทิป ทำตามที่เจ้าของกระทู้แนะนำ แต่ดัดแปลง
    ตามฉบับแม่ครัวหัวฟู ฮ่า

วิธีทำปลาทูเค็มหางแข็งไว้ทานเอง

ปลาทูเค็ม
    - ปลาทู
    - เกลือ สูตรใช้เกลือเม็ด แต่ฉันใช้เกลือธรรรมดาเค็มเหมือนกัน
    - ตะแกรง
    - ถาด
    - กระดาซซับ

วิธีทำจ้า
    1. ล้างปลาทูควักไส้พูงออกให้หมด

ปลาทูหางแข็งคะ ทำความสะอาดควักไส้พุง

ตะแกรงรูเล็กๆ สำหรับวางปลา ทำไมถึงใชัตะแกรงมีรูถ่ายเทอากาศคะปลาจะแห้งไว
    ปลาดูดซึมเกลือได้ดี

ใช้เพเพอร์ ทาวน์ ทิชชูผืนใหญ่รองอีกชั้นบนตะแกรง เทเกลือบนกระดาษให้ทั่ว

นำปลาวางบนกระดาษ ทาเกลือให้ทั่วปลาทิ้งไว้ประมาณ 6-7 ชม. ปลาเค็มกำลังดีคะ
    ถ้าใครชอบเค็มมากๆ ถึงมากที่สุด ทิ้งไว้ 1 คืนคะ แต่ฉันชอบเค็มน้อย

นำไปทอดในน้ำมันร้อน ก่อนทอดไม่ต้องล้างปลานะคะเช็ดเกลือออกก็พอ หัวหอมหั่น มะนาว ข้าวสวย แซบจ้า

เหลืออีกสองตัวเก็บไว้ในตู้เย็นกินอาทิตย์หน้าจ้า

สูตรที่มาของปลาเค็มจ้า
    @@@___ มาทำปลาทูเค็ม กินเองกันเถอะ ง่ายๆ ___@@@
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    เหมือนปลาทูเค็มแบบบ้านเราไหมคะเจ้ ขอบคุณสูตรเลยเจ้ สนใจเมนูนี้มาก เพราะปลาชนิดนี้ที่นี่เยอะมากค่ะ อยากลองทำปลาทูเหมือนบ้านเราเป็นด้วยค่ะ ซื้อแบบแพ๊คมาจากไทยแพง แฮะๆ
    มองต่าง..อย่างปลง

โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ความเค็มน้อยกว่าจ้ามิก ปลาทูเค็มบ้านเราเค๊าใส่สีอะไรเหลืองๆอ่ะ เจ๊ว่าเค็มเกินไปคงแช่นานมาก ปลาทูหางแข็งบ้านเราจะปิ้งขายหรือไม่ก็ห่อใบตองปิ้งอร่อยดีคะกินกับข้าวต้ม
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    อ๋อจ้า บ้านเฮาเด๋วนี้อยู่ยากกินยากอิหลีค่ะ มีแต่สารพิษ บ่รู้กะกิน รู้กะกินมันบ่มีทางเลือก
    ไคแน่แต่ทางบ้านนอกเฮา สบายใจ ปลูกหยังกินเอง เกษตรพอเพียงดีที่สุดเนาะจ้า
    มองต่าง..อย่างปลง

บล็อก
    9
    ทำอีกรอบคะควักไส้พุงทำความสะอาด คราวนี้ตัดหัวทิ้ง หัวกินไม่ได้

เช็ดให้แห้ง

ทาเกลือให้ทั่ว หมักทิ้งไว้ 1 คืน (24 ชม.)

คลุมด้วยพลาสติก หาที่รองตัวปลาด้วนะคะ ปลาจะไม่แฉะ เพราะเกลือดูดปลาจนแห้งสนิท

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pui.lab; 13-04-2015 at 00:52. เหตุผล: เพิ่มภาพ

Tags for this Thread