สวัสดีงามๆค่ะพี่น้องห้องครัวอีสานชวนชิมที่น่ารัก มาแล้วค่ะแม่ครัววันหยุดผู้น่ารัก อิ อิ
วันนี้ก็ขอเสนอเมนูปลาทอดค่ะ "แซลมอนทอดน้ำปลา" จะใช้ปลาชนิดอื่นแทนก็อร่อยค่ะ
ทอดสดๆทานคู่น้ำพริก ผักต้ม ปลาทอด อาหารสุขภาพค่ะ

แซลมอนทอดน้ำปลา

วิธีทำค่ะ
1. เนื้อปลาแซลมอน
2. น้ำปลา
3. ผงปรุงรส
4. น่ำมันพืชสำหรับทอดปลา

ปลาแซลมอนถ้าชิ้นใหญ่ก็หั่นเป็นท่อน แบน ไม่ต้องใหญ่มากเวลาทอดปลาจะสุกเร็ว
นำปลาหมักด้วยน้ำปลา 2 ช้อนโต๊ะ ผงปรุงรสนิดเดียวกะเอาค่ะ ขยำแล้วก็หมักทิ้งไว้
ประมาณ 20-30 นาที จากนั้นก็นำไปทอดใช้ไฟปานกลางเนื้อปลาจะได้สุกทั่วถึง

เนื้อปลาหั่นประมาณนี้นะคะ หมักด้วยน้ำปลา ผงปรุงรส 20-30 นาที

แล้วก็นำมาทอดจ้าใช้น้ำมันนิดเดียวก็พอ

สุกแล้วค่ะเตรียมตักข้าวรอเลย แซลมอนทอดน้ำปลา