หัวข้อ: เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมฆ เมืองน้ำดำ

เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับ

เคล็ด ( ไม่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน

1. คุณควรมีความเป็นตัวของตัวเอง เชื่อมั่นในตัวเอง สิ่งไหนถูก ทำไปโลด 8)

2. เวลาคนอื่นเค้าพูดอยู่ เราไม่ควรไปพูดแทรก อาจจะรอ ให้เค้าพูดจบก่อน หรือรอจนกว่า เค้าจะถาม แล้วเราถึงค่อยพูด จะดีกว่านะ

3. เริ่มต้นบทสนทนา ด้วยคำถามง่าย ๆ เช่น สบายดีไหมครับ&ค่ะ ทานข้าวแล้วยังคะ&ครับ ดีกว่าคำถามหนัก ๆ พาลจะปวดหัวเปล่า ๆ :D

4. เสนอความคิดเห็นที่เปิดกว้าง ให้ทุกคน สามารถมีส่วนร่วม ได้อย่างเต็มที่

5. ลดความเคร่งเครียด เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน     สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับจากภารกิจต่าง ๆ หันมาสร้างอารมณ์ขัน เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน     สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับ กันหน่อยดีไหม รอบ ๆ ตัวเรา จะได้มีแต่เสียงหัวเราะ เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน     สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับ

6. เมื่อเราทำอะไรผิด หรือทำงานพลาด เราไม่ควร ที่จะแสดงอาการไม่ชอบใจ เมื่อมีคนมา ว่ากล่าวตักเตือนเรา แต่จงน้อมรับคำตักเตือนนั้น(ไม่ถึง เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน     สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับ ก็ได้ครับ)ด้วยอาการสงบ และพร้อมที่จะนำมา ปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้น

7. ยิ้มวันนิดจิตแจ่มใสนะ เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน     สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับ เจอใครผ่านไปผ่านมา ส่งยิ้มหวาน ๆ เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน     สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับให้กันสักหน่อย ทีนี้ล่ะ ใคร ๆ ก็อยากเข้าใกล้ อยากมาพูดคุยกับเรา ทั้งนั้นแหละ

8. เวลาไม่พอใจอะไร หรือความคิดเห็นของเรา ไปขัดกับใครเข้า ยอมได้ก็ยอม เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน     สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับ เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน     สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับ อย่าให้ถึงกับต้อง ตัดเป็นตัดตายเลย อันนั้นมันก็เกินไป

9. เอาเวลาว่าง ๆ ที่ไปซุบซิบนินทาคนอื่น ไปเดินทักทาย ถามสารทุกข์สุขดิบเค้า จะดีกว่านะ เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน     สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับ

10. พยายามชวนคนอื่นคุย ในหัวข้อที่คนอื่นเค้าสนใจ ดีกว่าคุยแต่เรื่องของเรา เพียงอย่างเดียว จะได้คุยกันนาน ๆ โดยที่เค้าไม่เบื่อซะก่อน เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน     สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับ 8)

11. ไม่มีใครรู้ในทุก ๆ เรื่องหรอกนะ ถ้าเราไม่รู้ ก็ควรถาม ด้วยความอยากรู้ ไม่ใช่ถามเพื่อลองภูมิ

12. ในการติดต่อกับคนอื่น เราไม่ควรยึดเอาตัวเอง เป็นมาตรฐานว่า อันนั้นดี อันโน้นไม่ดี คนอื่นอาจจะคิด ต่างจากเราก็ได้ เพราะฉะนั้น เราจึงควรเปิดใจ ให้กว้างเข้าไว้ รับฟังความเห็นของคนอื่นบ้าง

อ่านจบเรื่อง เคล็ด ( ไม่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน แล้วก็อย่าลืมนำไปปฎิบัตินะครับ เพราะถึงแม้ว่าเพื่อนร่วมงานไม่ใช่ญาติพี่น้องหรือเพื่อนสนิท แต่ก็เหมือนญาติสนิทเพราะเรา ต้องพบเจอเพื่อนร่วมงานมากกว่าคนที่บ้านอีกนะครับ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

Re: เคล็บ ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับ

พยายามทำตามให้ครบสุข้อเลย ..ขอบคุณข้อมมุลดีๆคร้าบบ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

กุลวรินทร์
    Guest

Re: เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับ

คุณควรมีความเป็นตัวของตัวเอง เชื่อมั่นในตัวเอง สิ่งไหนถูก ทำไปโลด

บางครั้งเฮามีความเชื่อมั่นในตนเองแล้วกะเฮ็ดลงไป แต่ในสายตาคนอื่นเค้ากลับมองว่าเฮาเป็นเด็กดื้อ หัวแข็ง ไม่มีสัมมาคารวะ น่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ iampattnaka

Re: เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับ

อั่น ข้อ ยิ้ม นี่ได้ผลเนาะ ลงทุน นิดเดียว ได้ผล หลายๆๆๆๆ แค่ ยิ้มให้กัน ท่อนั้น ผะนะ

maxlinee
    Guest

ดีมากเลยครับบบบบบบบบ

เดินทางสายกลางหละจ้า อ่อนหลายกะบ่ดี ตึงหลายกะสิขาด แล้วแต่สถานการณ์ของมื้อนั่นๆหละเนาะ
    ถ้ามีปัญหากับเพื่อนร่วมงานกะห้ามเก็บ เอิ้นมาคุยกันให้รู้เรื่องไปเลย บ่ต้องไปนินทากันลับหลัง ให้โอกาสซึ่งกันและกัน
    สายงานของติ๋มทำงานให้ได้ตามเป้าหมายที่หัวหน้ากำหนดไว้ ทอนี่กะดีแล้วจ้า ถ้าแล้วก่อนเพื่อนร่วมงานกะแค่เข้าไปถามกันบ้าง ว่าเธอไปถึงไหนแล้ว
    ให้ฉันช่วยอะไรเธอได้บ้าง ต่างคนต่างมีน้ำใจเล็กๆ น้อยๆให้กัน ทอนี่กะยิ้มได้เบิดมื่อแล้วจ้า แล้วกะบ่เบื่อที่จะไปทำงาน
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมฆ เมืองน้ำดำ

Re: เคล็ด ( บ่ ) ลับการชนะใจเพื่อนร่วมงาน     สิได้มีแฮงเฮ็ดงานนำกันไปโดนๆครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ดาวกลางดิน
    คุณควรมีความเป็นตัวของตัวเอง เชื่อมั่นในตัวเอง สิ่งไหนถูก ทำไปโลด

บางครั้งเฮามีความเชื่อมั่นในตนเองแล้วกะเฮ็ดลงไป แต่ในสายตาคนอื่นเค้ากลับมองว่าเฮาเป็นเด็กดื้อ หัวแข็ง ไม่มีสัมมาคารวะ น่ะ

แม่นยุครับลังเถื่อ หลายคนหลายแนวเน๊าะ นานาจิตตัง

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน

รับฟังทุกสถานการณ์...(เป็นผู้บริโภคที่ดี)...แล้วข่าวสารสิหลั่งไหลเข้ามา......เอิ๊กส์ๆๆๆ
    ไม่เข้าถ้ำมอง เหตุไฉนจะได้มอง...http://img198.google.co.th/img198/6016/iinjiisjiisj.gif

Tags for this Thread