หัวข้อ: ประโยชน์ของผักอี่ตู่ลาวจ้า.

ส.มักม่วน
    Guest

ประโยชน์ของผักอี่ตู่ลาวจ้า.

สำหรับคนที่ชอบทาน แมงลัก วันนี้มีเกร็ดความรู้มาฝากกัน.....

'' แมงลัก '' เป็นผักสวนครัว ที่มีหน้าตาคล้ายกะเพราและโหระพา เป็นผักที่รู้จักกันดี เนื่องจากนำมาเป็นส่วนประกอบของอาหารได้หลากหลาย เช่น เอาใบมาใส่แกงเลียง หรือกินสด ๆ คู่กับขนมจีนน้ำยา เป็นต้น

ประโยชน์ของใบแมงลัก คือ ช่วยซับเหงื่อ ขับลมในลำไส้ แก้วิงเวียน แก้ท้องอืดท้องเฟ้อ หรือจะนำใบแมงลักมาต้มกับน้ำ ดื่มเป็นประจำก็ช่วยรักษาโรคเกี่ยวกับลำไส้หรือ โรคทางเดินอาหารได้ด้วย และใบแมงลักยังให้สารเบต้าแคโรทีนและแคลเซี่ยม ซึ่งเป็นสารที่มีประโยชน์ต่อร่างกายด้วย

ส่วนเม็ดแมงลักก็มีสรรพคุณ คือ มักจะถูกนำไปทำเป็นอาหารสำหรับผู้ที่ต้องการลดความอ้วน เนื่องจากเม็ดแมงลักไม่ก่อให้เกิดพลังงาน และยังมีสรรคุณเป็นยาระบาย ช่วยให้ขับถ่ายสะดวก แถมยังช่วยลดไขมันในเส้นเลือด และช่วยลดความเสี่ยงต่อการเป็นโรคหัวใจอีกด้วย

วิธีรับประทาน ก็ให้นำเม็ดแมงลักประมาณ 2 ช้อนชา ผสมน้ำร้อน 1 แก้ว หรือจะชงกับน้ำผึ้งหรือสมุนไพรต่าง ๆ ก็ได้

ข้อควรระวัง จะต้องรอให้เม็ดแมงลักพองตัวเต็มที่เสียก่อนจึงค่อยกินไม่เช่นนั้นแทนที่จะเป็นยาระบายก็จะทำให้ท้องผูกแทน

รู้อย่างนี้แล้วอย่าลืมหันมาทานแมงลักกัน เพื่อสุขภาพที่ดีนะคะ......

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ ฅนภูไท
    บล็อก
    1

Re: ประโยชน์ของผักอี่ตู่ลาวจ้า.

ประเภทแกงนี่ ขาดผักอี่ตู่บ่ได้ครับ ถือว่าเป็นผักหลักๆที่ต้องมีทุกเฮือน

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน

Re: ประโยชน์ของผักอี่ตู่ลาวจ้า.

Re: ประโยชน์ของผักอี่ตู่ลาวจ้า. เอารูปผักอีตู่มาฝากครับ
    ไม่เข้าถ้ำมอง เหตุไฉนจะได้มอง...http://img198.google.co.th/img198/6016/iinjiisjiisj.gif

อยู่เมืองนอกผักที่หากินยากที่สุดแมนผักอิตู่ เพราะผักชนิดนี่เขาห้ามนำเข้า
    โดนๆได้กินเทือหนึ่ง เจ้าของร้านขายของเผิ่นหลอยนำเข้า
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

สงัด903
    Guest

แม่นความน้องติ๋ม....กลิ่นมันแรงโพดมันหอมสำหรับเราแต่มันเหม็นของเพิ่นกะบ่เข่าใจคือกันครับ.....กะอีกอย่างนึงสงสัยเด้อครับ มันมีผักอีตู่ไทย ผักอีตู่ลาว นำติครับหรือเรียกกันเฉยๆครับ

ขอมูลดีๆ ๑ เต่งครับน้องนิ่ม

ส.มักม่วน
    Guest

ผักอี่ตู่ลาว=ใบแมงลัก
    ผักอีตู่ไท=กะเพรา
    จ้าอ้ายสงัด

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวพรรณานิคม

อิอิ โดยเฉพาะหมกปลาน้อยเด้อพี่น้อง ขาดผักอิตู่แล่วบ่กินกะได้ครับ
    [*] สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์
    [*] เกี่ยวกับลิขสิทธิ์
    [*] ทำเนียบกองทุนเว็บไซต์ บ้านมหา

Membership renewed สัญลักษณ์ของ ไม่สวยแต่เร้าใจ

อยู่เมืองนอกนี่ปลูกยากขนาด สามเดือนแล้วต้นสูงแค่สองข้อมือ ลยบ่ทันได้ใส่แกงเห็ด
    คนไม่มีหัวใจ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23

น้องเห็นเพิ่นปลูกกันหลายอยู่ตั้วอ้ายนิด แถวๆนิอ่ะจ้า ผุเพิ่นปลูกเป็นซั่นดอกหวา..เห็นเพิ่นใส่นึ่งปลาอ่ะ หอมดี..
    มองต่าง..อย่างปลง

kulwarin_j
    Guest

อยากกินต้มไก่ใส่ผักอิตู่