หัวข้อ: คำว่า เหนื่อยมาก ภาษาส่วยกับเขมรเหมือนหรือต่างกันยังงัยครับ

gaser02
    Guest

คำว่า เหนื่อยมาก ภาษาส่วยกับเขมรเหมือนหรือต่างกันยังงัยครับ

คือผมอยากจะทราบว่ามันแตกต่างกันยังงัยบ้างหรือการพูดออกเสียงต่างกันยังงัยบ้างครับ ขอให้พี่เชนเมืองช้างมาให้คำชี้แนะด้วยครั๊ฟ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ เชนเมืองช้าง

Re: คำว่า เหนื่อยมาก ภาษาส่วยกับเขมรเหมือนหรือต่างกันยังงัยครับ

คำว่า เหนื่อยมาก ระหว่างภาษา ส่วย กับ เขมร แต่ต่างกันนะคับ
    เหนื่อยมาก - เขมร - นืย คลัง ซอ คลัง
    หมายเหตุ ทั้งสองคำใช่ได้เหมือนกันคับ แต่ ซอ คำเดียวแปลว่า ขาว อย่าสับสนนะคับ
    เหนื่อยมาก - ส่วย - เอ็ด คลัง
    ยินดีรับใช้คับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ เชนเมืองช้าง

Re: คำว่า เหนื่อยมาก ภาษาส่วยกับเขมรเหมือนหรือต่างกันยังงัยครับ

จิง ๆๆๆ นะ โอ เค ป๊อท

gaser02
    Guest

Re: คำว่า เหนื่อยมาก ภาษาส่วยกับเขมรเหมือนหรือต่างกันยังงัยครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เชน เมืองช้าง
    จิง ๆๆๆ นะ โอ เค ป๊อท
    ขอบคุณ(ออ กุน)บองเชนที่ชี้แนะ วันหลังจะมาขอคำชี้แนะตี๊ดเน้อบอง

khmer168
    Guest

ภาษาส่วย กับภาษาเขมร ต่างกันมาก พูดกันไม่รู้เรื่องก็แล้วกัน
    ขนาดภาษาเขมรไทย กับเขมรพนมเปญ ยังฟังกันยากเลย แต่จะฟังได้มาก พอๆกับภาษาไทย กับภาษาลาว

เหนื่อยมาก

ส่วย - ละแก๊ะน๊ะ
    เขมร -- ฮอตคลัง
    -- ฮอตนะ

ภาษาส่วย จะคล้าย ภาษาเยอ ข่า โส่ โซ่

กินข้าวกินน้ำ ข่า โส่ โซ่ ส่วย -- จาโดย จา เดี้ยะ - จาโดย หงอจเดี้ยะ

เขมร ซีบาย พก ตึ้ก, โฮบบาย โฮบตึ้ก, ยำบาย ยำตึ้ก

Re: คำว่า เหนื่อยมาก ภาษาส่วยกับเขมรเหมือนหรือต่างกันยังงัยครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ khmer168
    ภาษาส่วย กับภาษาเขมร ต่างกันมาก พูดกันไม่รู้เรื่องก็แล้วกัน
    ขนาดภาษาเขมรไทย กับเขมรพนมเปญ ยังฟังกันยากเลย แต่จะฟังได้มาก พอๆกับภาษาไทย กับภาษาลาว

เหนื่อยมาก

ส่วย - ละแก๊ะน๊ะ
    เขมร -- ฮอตคลัง
    -- ฮอตนะ

ภาษาส่วย จะคล้าย ภาษาเยอ ข่า โส่ โซ่

กินข้าวกินน้ำ ข่า โส่ โซ่ ส่วย -- จาโดย จา เดี้ยะ - จาโดย หงอจเดี้ยะ

เขมร ซีบาย พก ตึ้ก, โฮบบาย โฮบตึ้ก, ยำบาย ยำตึ้ก
    สุดยอดเลย ( ออร์ คลัง )

kmang_sren
    Guest

ซอ ที่แปลว่า เหนื่อย
    กับ ซอ ที่แปลว่า ขาว นั้นออกเสียงต่างกันนะครับ

KomsanChuaisuk
    Guest

khmer168 บ่ ดิงเด้อหนิ กัว สำโรงทาบ เหนื่อยมาก แปลปาย แอดคลัง
    สตึก แปลปาย แอดคลัง คือ นอ

kmang_sren
    Guest

ฮ็อต แปลว่า เหนื่อยหอบ จากการวิ่ง หรือเดินเป็นระยะเวลานาน
    นืย แปลว่า เหนื่อย จากการทำงานที่อยู่กับที่
    ซอ แปลว่า เหนื่อย เช่นเดียวกับ นืย
    ละวืย แปลว่า เมื่อยล้า
    ละเงะห์ แปลว่า เมื่อยล้า

แต่คำว่า ซอ อย่าสับสนกับคำที่แปลว่า ขาว นะครับ ออกเสียงต่างกันตรงสระ ออ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5

( หม้อย มาก มั้ย ) บ่แม่นติลูกหล่า
    ( ภาษาอังกฤษตั๋วหมอฝรั่งดั้งโมมันถามคนไข่เน๊าะ คนไข่ผัดตอบว่า ..มียุบ่หลายดอกค่า..มีพอกะหลอมกะแหลม พะนะหว่า )
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

Tags for this Thread