เนี๊ยโกเรียช (นครราช) เพลงเปิดขันหมาก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ pddc54

ความเยือกเย็น เนี๊ยโกเรียช (นครราช) เพลงเปิดขันหมาก

เป็นเพลงเปิดขันหมาก เปิดบายศรี ในพิธีแต่งงานแบบเขมรโบราณครับ

เนื้อหาอาจมีลิขสิทธิ์ ที่มา http://video.google.com/googleplayer.swf?docId=-142296726363484977&hl=en

เนี๊ยะโกเรียช (นครราช)
    เตียบเอยเตียบทอง...ข้าพเจ้าเปิดเจอฉบับอยู่บนเลวงชัย
    ท่านมหาท่านบอกให้เปิดเอาสิริ
    มีขนมนมเนยน่ารับประทาน...
    เตียบเอยเตียบเงิน...ข้าพเจ้าเปิดส่งท่านเมบา
    มีเนื้อไก่เตรียมไว้ทำกระยา (กับข้าว)
    พร้อมทั้งผลไม้เตรียมไว้เป็นชัย
    สไบเอย..สไบยาว 5 ฟุต ข้าพเจ้ายกขึ้นคาดเอว
    รำเปิดบายศรี ญาติมิตร โดนตา ว่าสไบคืออะไร
    สไบหมายถึงชัย....
    ดาบเอย..ดาบเหล็ก ดาบกำพงสวาย
    ตัวดาบมรดกจากพ่อ ฝักดาบมรดกจากแม่
    ดาบเหล็กกำพงสวายกำจัดศัตรู...

ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้ด้วยนะครับ...เด็ก อ.เขวาสินรินทร์ :) :)

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

Re: เนี๊ยโกเรียช (นครราช)

ความรู้ใหม่ตั้วนิ ...ฟังบ่รู้เรื่องแต่กะฮู้ว่า เป็นประเพณีเก่าแก่และเป็นศิริมงงคลกับเจ้าบ่าว-เจ้าสาว เป็นแน่เชียว ...

Nchon
    Guest

สุดยอดเลยคะ เขาร้องหยั่งน้อ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ pddc54

เนื้อร้องเป็นคำเขมรสมัยเก่า ถ้าฟังได้จะรู้ว่าความหมายดีมากเลย บางคำผมยังไม่ค่อยเข้าใจ ต้องใช้ความพยายามแกะอยู่นานเลยล่ะครับ
    ขอบคุณสำหรับคำติชมนะครับ

Tags for this Thread