หัวข้อ: ........................ บุญข้าวประดับดิน ................... อันเก่าเสียไปไสบุ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ บ่าวโจ่โล่

........................ บุญข้าวประดับดิน ................... อันเก่าเสียไปไสบุ

........................ บุญข้าวประดับดิน ................... อันเก่าเสียไปไสบุ

ฮอดเมื่อยามเดือนเก้า เฮ็ดบุญข้าว-ประดับดิน ไปฟังธรรมจำศีล คือถิ่นฐานอิสานเค้า

แรมสิบสามค่ำเดือนเก้า มาเด้อเฮา-ฟ้าวเร่งด่วน ของคาวหวาน-แบ่งสี่ส่วน ลองคำนวนเด้อเจ้า ผมสิเว้าสู่ฟัง

ส่วนที่หนึ่งให้เตรียมตั้ง ทั้งครอบครัวของเฮาก่อน ส่วนที่สองกะแน่นอน แบ่งเป็นตอน-ฝากพี่น้อง ผองญาติ-หมู่ทั้งหลาย

ส่วนที่สามเผิ่นบอกไว้ ให้ผองญาติเสียชีวิต เผิ่นอยากให้อุทิศ แก่ญาติมิตรผู้ลับล่วง สิทวงถ้าว่าส่วนบุญ

ส่วนที่สี่กะทางพุ้น ให้เฮ็ดบุญถวายพระ เป็นการอุปการะ ศาสนะพระพุทธะไว้ ให้เฮาได้-ใจชุ่มเย็น

ส่วนที่เป็น-อุทิศญาติ-อย่าให้ขาด-เฮ็ดตองห่อ ของคาวหวานพร้อมนอ ห่อหมากพลูยาสูบพร้อม ตอมไว้-ไส่กระทง

ฮอดตีห้ากะหาซ่ง อยู่นำดงแถวท้ายวัด พ้าวไปจัดแต่งไว้ ให้หมู่ญาติมารับเอา วางของแล้วให้เจ้า เฝ้ากรวดน้ำส่งกุศล

เอิ้นเอาคนผู้ล่วงลับ มาฮับทานเฮาวางไว้ ถึงตอนเช้ากะแม่นได้ เลี้ยงอาหาร-เฮ็ดทานวัด มีแนวได๋กะให้จัด ภัตตาหารเพลเช้า

ฟังพระเว้า เล่าพระธรรม ผมได้นำเรื่องแต่เค้า เว้าบรรยายในท้องถิ่น นำเรื่องข้าวประดับดิน มาแจกแจงสู่เจ้า พออยากเล่าสู่หมู่ฟัง

มูลเหตุของความเป็นมาของเรื่องการทำบุญข้าวประดับดินนี้ เกิดจากความเชื่อตามนิทานธรรมบท ว่า
    " ญาติของพระเจ้าพิมพิสารได้ยักยอกเงินวัด ของสงฆ์ต่างๆ ไปเป็นของตนเอง ในสมัยพระกัสสปะพุทธเจ้า
    พวกอดีตญาติของพระเจ้าพิมพิสารเหล่านั้น ครั้นตายไปแล้วได้ไปเกิดเป็นเปรตในนรกตลอดพุทธันดร
    เมื่อพระเจ้าพิมพิสารถวายทานแด่ พระสมณโคดมพุทธเจ้า ในภัททกัปป์นี้ ก็ไม่ได้ตรวจน้ำอุทิศส่วนกุศล
    ไปให้แก่พวกญาติเหล่านั้น พอตกกลางคืนพวกเปรตญาติของพระเจ้าพิมพิสารเหล่านั้น ได้มาส่งเสียง
    ร้องอันโหยหวนและแสดงรูปร่างน่ากลัวให้แก่พระเจ้าพิมพิสารได้ ยินและเห็น พอเช้าวันรุ่งขึ้นได้เสด็จ
    ไปถามพระพุทธเจ้า พระพุทธองค์ทรงเล่าเรื่องราว ที่เป็นมูลเหตุให้พระเจ้าพิมพิสารได้ทรงทราบ
    พระเจ้าพิมพิสารได้ทำบุญถวายทานอีก แล้วทรงอุทิศส่วนกุศลไปให้ พวกญาติที่ตายไปแล้วได้รับ
    ส่วนกุศลแล้ว ได้มาแสดงตนให้พระเจ้าพิมพิสารเห็นและทราบว่า ทุกข์ที่พวกญาติ
    ได้รับนั้นทุเลาเบาบางลงแล้ว เพราะการอุทิศส่วนกุศลของพระองค์" ชาวอีสานจึงถือเอามูลเหตุนี้
    ทำบุญข้าวประดับดิน ติดต่อกันมา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวโจ่โล่; 08-09-2010 at 12:36.

ศิลปิน นักแต่งผญา สัญลักษณ์ของ พลายแก้ว
    ขอประวัติความเป็นมา ของบุญข้าวประดับดินแหน่ครับ

ขอความกรุณาขอรับอาจารย์ทั้งหลาย
    ขอบคุณล่วงหน้าขอรับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    โอ๊ย....เสียดายเด้อ้ายบ่าวโจ่โล่ เพิ่งมาเห็นจ้า...
    ขอก๊อปเก็บเด้อจ้า เพื่อจิได้ใช้ประกอบการขี้โม้ในครั้งต่อไป
    ถ้ามีผญา หรือกลอนบุญข้าวสารท(บุญข้าวสาก)นำกะคือจิดีหลายๆ เนาะค่ะ
    อิอิ สั่นดอก....สาธุบุญค่ะ
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ บ่าวโจ่โล่

มูลเหตุของความเป็นมาของเรื่องการทำบุญข้าวประดับดินนี้
    เกิดจากความเชื่อตามนิทานธรรมบท ว่า " ญาติของพระเจ้าพิมพิสารได้ยักยอกเงินวัด ของสงฆ์ต่าง ๆ ไปเป็นของตนเอง
    ในสมัยพระกัสสปะพุทธเจ้า พวกอดีตญาติของพระเจ้าพิมพิสารเหล่านั้น ครั้นตายไปแล้วได้ไปเกิดเป็นเปรต ในนรกตลอดพุทธันดร
    เมื่อพระเจ้าพิมพิสารถวายทานแด่ พระสมณโคดมพุทธเจ้า ในภัททกัปป์นี้ ก็ไม่ได้ตรวจน้ำอุทิศส่วนกุศลไปให้แก่พวกญาติเหล่านั้น
    พอตกกลางคืนพวกเปรตญาติของพระเจ้าพิมพิสารเหล่านั้น ได้มาส่งเสียงร้องอันโหยหวนและแสดงรูปร่างน่ากลัวให้แก่พระเจ้าพิมพิสารได้ยิน
    และเห็น พอเช้าวันรุ่งขึ้นได้เสด็จไปถามพระพุทธเจ้า พระพุทธองค์ทรงเล่าเรื่องราว ที่เป็นมูลเหตุให้พระเจ้าพิมพิสารได้ทรงทราบ
    พระเจ้าพิมพิสารได้ทำบุญถวายทานอีก แล้วทรงอุทิศส่วนกุศลไปให้ พวกญาติที่ตายไปแล้วได้รับส่วนกุศลแล้ว ได้มาแสดงตน
    ให้พระเจ้าพิมพิสารเห็นและทราบว่า ทุกข์ที่พวกญาติได้รับนั้นทุเลาเบาบางลงแล้ว เพราะการอุทิศส่วนกุศลของพระองค์"
    ชาวอีสานจึงถือเอามูลเหตุนี้ ทำบุญข้าวประดับดิน ติดต่อกันมา

ตอบไว้หม่องนี้อีกเทื่อหนึ่งเด้อครับ

อย่าคิดนะว่าเธออยู่ในโลกนี้คนเดียว หนทางไม่เปลี่ยวขนาดนั้น ยิ้ม ๆ ไว้ซิก็อุปสรรคต้องฝ่าฟัน ยังไงเธอก็จะมีฉันคอยห่วงใย

สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    พอดีมื้ออื่น อยู่บ้านผมกะสิเอาบุญข้าวประดับดินคือกันครับ มื้อนี้เพิ่นกำลังห่อข้าวต้มเต็มตะล่างเฮือนยุ อยากไปฮ่วมงานบุญเด้
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ศิลปิน นักแต่งผญา สัญลักษณ์ของ พลายแก้ว
    ขอขอบคุณหลายเด้อท่าน อาจารย์โจ่ฯที่แกะเผย
    ผมเพียงเคยได้ยินมา ตามปรัชญาอีสานเค้า
    ว่าให้เฮารักษาไว้ ฮีตสิบสองคลองสิบสี่
    ตามที่เรียนบาลี ที่วิทยาลัยสงฆ์พุ้นเพิ่นบ่เว้ากล่าวให้ฟัง
    พออาจารย์เผยม้าง แจ้งจ่างป่างแล้วทางผม
    ขอพนมหัตถา คารวะอาจารย์ท่าน...นับถือๆๆๆๆๆ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    หามาเติ่มกันจ้า ตามจริตไผมันและตามควมถนัดเนาะค่า
    ขอบคุณอ้ายบ่าวโจ่โล่ ขอบคุณบ้านมหา
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

บล็อก
    24
    5555+
    เว่าเด่วนี้กะหัดเด่วนี่ล่ะ ซ้อมตะกี้
    จั๊กแหม่นหยังเทิ่งหม่นทั้งซีไปโลดแล่ว
    อดสาฟังไปก่อนเด้อจ้า....จิซ้อมใหม่ยุ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    ตั้งแต่ได้อ่านคำผญาที่อ้ายกล่าว กะเห็นภาพแล้วหล่ะค่ะ

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    บุญข้าวประดับดิน แต่ส่วนโตป้านี่ยังบอเคยได้เฮ็ดบุญแบบนี้เลยจ้า หรือว่าเมืองโคราช
    กับเมืองชัยภูมิ บอมีประเพณี อันนี้ หึ ป้าบอได้ถามผู้เฒ่าผู้แก่ เกิดก่อนเพินเบิง ดีนะนี่ที่หลานบ่าวโจ่โล่ได้นำมาเปิดเผยแพร่ ให้สุคนที่ยังบอฮู้เรื่อง ได้ฮู้กันขอบใจมากๆเด้อหลาน