หัวข้อ: Review : WavePad 1.11 ตัดต่อเพลงลงมือถือ

jayjuju
    Guest

Review : WavePad 1.11 ตัดต่อเพลงลงมือถือ

WavePad โปรแกรมตัดต่อเพลง เพื่อทำเ้ป็น True Tone โปรแกรมนี้ก็ไม่ได้ยากอารัยหรอกงับ แต่ด้วยความที่ผมเป็นคนอยู่อย่างโดดเดี่ยว ไม่มีใครคอยให้คำปรึกษา ผมจึงลองใช้โปรแกรมนี้ด้วยตัวเอง จนสามารถทำได้จนถึงทุกวันนี้นี่เอง เพราะว่า ทุกอย่างไม่ได้ยากเกินกว่าความสามารถหรอกครับ
    อันนี้เป็นนิสัยของผมน่ะครับ ถ้าเกิดว่า อันไหน ไม่มีใครสอน หรือ ไม่มีใครทำได้
    ผมจะพยายามทำเอง เพราะถือว่า มันเป็นความท่าทาย หุ หุ

วิธีการตัดเพลง
    =====================================================

เปิดโปรแกรมขึ้นมา เราจะเห็นหน้าตา ของโปรแกรมดังรูปครับผม
    Review : WavePad 1.11 ตัดต่อเพลงลงมือถือ

=====================================================

จากนั้นเราก้อต้องเปิดไฟล์เพลง MP3 ขึ้นมาิ ให้เราทำการกดที่ File > Open file ครับ

ตัวโปรแกรมจะเล่นไฟล์ MP3 อัตโนมัติเลยครับ เราก้อทำการฟังไปเรื่อย ๆ จนถึงจุดที่เราต้องการ

เมื่อถึงจุดที่เราต้องการ เราก้อ ทำการกด ปุ่ม Scrub/space ถ้าเกิดว่า ไม่ตรงตามที่เราต้องการ ให้เรา เอาเมาส์ ไปกด ข้างหน้านิดนึง แล้วกด PLAY แล้วโปรแกรม ก้อ จะเริ่มเล่นเพลงอีกครั้งครับ
    เมื่อได้จุดตรงตามที่เราต้องการแล้ว เรา ก้อ กดปุ่ม Scrub/space หรือ STOP ก้อได้ แล้ว ไปที่ Edit > Trim start ( ปุ่มลัด Ctrl+M )

ที่นี่ เราก้อมากำหนด จุดสิ้นสุดของเพลงครับ โดย เราก้อ ทำตามข้างบนล่ะครับ โดยให้โปรแรกมเล่นเพลงะไปเรื่อย ๆ จากนั้น พอถึงจุดที่เราต้องการ เราก้อ กด Scrub/space หรือ STOP จากนั้น เราก้อ ไปที่ Edit > Trim end ( ปุ่มลัด Ctrl+E )

มาถึงจุดนี้ ถ้าใครต้องการ Save ไฟล์ ก้อได้แล้วครับ เพราะ เสร็จแล้ว
    แต่การตัดแบบนี้ มันง่ายเกินไปครับ งั้น เรามาตกแต่งเสียงเพลง ให้ มีเสียงค่อย ๆ ดังขึ้น จนถึง ค่อยๆ เบาลงครับ โดยให้เรากดปุ่ม STOP ก่อนครับผม จากนั้น กดปุ่ม ให้เพลงเริ่มไปยังหน้าสุดครับ

เรามาเริ่มกำหนดให้เพลง ค่อย ๆ ดังขึ้นครับ โดยดูตามรูปได้เลยครับ จากนั้น เราก้อกด Effects > Fade in แล้ว เราก้อ กดปุ่ม PLAY เพื่อทดลองฟังครับว่า ได้ตามตรงที่ใจเราต้องการหรือไม่ ถ้าเกิดว่า ยังไม่ตรงเราก้อ ให้เรากดตรง Undo ก่อน แล้วปรับใหม่เลยครับ แหะ ๆ ง่ายดี โดย ลากไปใหม่ได้เลยครับ เมื่อได้ตามที่เราต้องการ เราก้อกด Effects > Fade in

จากนั้น เราก้อ มากำหนดสุดท้ายที่เพลงค่อย ๆ เบาลงครับ โดยวิธีการทำก้อเหมือนเมื่อกี้ครับ โดยลากไปยังจุดที่เราต้องการ เมื่อได้ตามจุดที่เราต้องการแล้ว เราก้อกด Effects > Fade Out ครับ

จากนั้น เราก้อ กด Play เพื่อทดลองฟังครับ ถ้าได้ตามที่เราต้องการแล้ว เราก้อ กด File > Save file as > พิมพ์ชื่อไฟล์ แล้วเลือก Save as type เป็น : Mpeg (*.mp3) (ห้ามเลือก Save File นะคับ เพราะมันจะไปเซพทับเพลงต้นฉบับคับ)

Download WavePad 1.11

วิธี Crack โปรแกรม
    1. Replace wavepad.exe with origenal wavepad.exe
    2. Run ThNdRbRd.reg
    3. N-Joy

jayjuju
    Guest

Re: Review : WavePad 1.11 ตัดต่อเพลงลงมือถือ

ใครยังไม่เข้าใจก็บอกหน่อยนะจ๋า พี่จ๊อดช่วยมา อ่านแล้วแนะนำหน่อยนะจ๋า

พึ่งหัดเขียนอ่ะจ๋ะ

mangmo
    Guest

Re: Review : WavePad 1.11 ตัดต่อเพลงลงมือถือ

ถึงหนูจะไม่เคยได้ลองใช้โปรแกรมนี้ก้อตาม แต่การตัดต่อเพลงที่คุณ JaYZa™ เขียนมาสามารถนำไปใช้ในการตัดต่อเพลงกับโปรแกรมอื่นๆได้ค่ะ ^^

นักการภารโรง สัญลักษณ์ของ บ่าวคนเดิม
    Amphoe Det Udom

แจ่มครับ...จะลองทำดู 8)
    ขอบพระคุณสมาชิกและทีมงานที่เคารพรักทุกท่าน

mrcool
    Guest

น่าสนใจมาก..ขอบคุณครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ นิลมณีหยก
    คือบ่มีภาพอยากได้อยู่เด้แต่ว่าคั่นบ่มีภาพคือสิเฮ็ดบ่เป็นดอกบ่ค่อยเก่งเรื่องคอมอยู่แล้วแมะจ้า

Tags for this Thread