หัวข้อ: มีปัญหาหลังการติดตั้ง Windows XP ครับ ช่วยทีครับผม

chaiyasitwh
    Guest

มีปัญหาหลังการติดตั้ง Windows XP ครับ ช่วยทีครับผม

1.ไดร์ฟ c กับ d มันไม่เท่ากันอ่ะครับ Harddisk ไดร์ฟ C มี 16.9 GB ไดร์ฟ D มี 20.30 GB ทำอย่างไรมันถึงจะเท่ากันอ่ะครับ ช่วยบอกมาเป็นขั้นตอนแบบละเอียดด้วยครับ...
    2.ที่ System Tray มันไม่แสดงกรอบสี่เหลี่ยมบน บนไอคอน คือไม่ขึ้นอะไรเลยครับผม เช่น หลังจากผมใช้ flash Drive เสร็จแล้วก็ ทำการ Safely Remove program เสร็จปกติมันจะขึ้นกรอบสี่เหลี่ยมด้านบนว่า เซฟเสร็จแล้ว เราถึงจะถอด flash Drive ออกจากเครื่อง แต่ที่ เครื่องผมมันไม่ขึ้นกรอบแสดงเลย
    ผมควรปรับแต่งตรงไหนบ้างครับ
    วอนผู้รู้ช่วยผมทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม.........

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หมอนกิ๋ว
    ไม่รู้แก้ได้ยัง ขอตอบเท่าที่ผมรู้นะ ข้อ 1. หากแก้ก็ต้องลงวินโดว์ใหม่ หากใช้วินโดว์ของคุณฟ้าสาง(บ้านมหา) ก่อนที่จะกด Enter เพื่อลงวินโดว์ ให้กด Esc ก่อน จะเห็นไดร์ C กะ D ให้ Delete ทั้งสองไดร์ แล้วกด C เพื่อแบ่งไดร์ จะให้เท่ากัน ก็หารสองเอา หรือจะแบ่งหลายไดร์ก็ได้ คงละเอียดพอนะ ข้อ 2. ไม่เข้าใจคำถาม และไม่เคย(เจอ)ทำเลยแนะนำไม่เป็น

rapid
    Guest
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ท้าว หมอนกิ๋ว
    ไม่รู้แก้ได้ยัง ขอตอบเท่าที่ผมรู้นะ ข้อ 1. หากแก้ก็ต้องลงวินโดว์ใหม่ หากใช้วินโดว์ของคุณฟ้าสาง(บ้านมหา) ก่อนที่จะกด Enter เพื่อลงวินโดว์ ให้กด Esc ก่อน จะเห็นไดร์ C กะ D ให้ Delete ทั้งสองไดร์ แล้วกด C เพื่อแบ่งไดร์ จะให้เท่ากัน ก็หารสองเอา หรือจะแบ่งหลายไดร์ก็ได้ คงละเอียดพอนะ ข้อ 2. ไม่เข้าใจคำถาม และไม่เคย(เจอ)ทำเลยแนะนำไม่เป็น
    ใช้ partition megic ได้ ติดตั้งบนวินโดว์แล้วก็ทำงานบนวินโดว์

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม
    ตอบ ข้อ 1
    ข้อนี้ถ้าจะอธิบาย ยาวมากครับ เอาแบบลัดแล้วกันนะครับ
    เมื่อท่านลงวินโดวส์ใหม่ ตอนที่รันโปรแกรมอยู่นั้น จะสังเกตมีช่วงหนึ่งที่ให้เลือก drive เพื่อ format และลงใหม่ ท่านสามารถ กด d เพื่อลบ drive ทั้งหมด หลังจากนั้นให้กด c เพื่อแบ่ง drive ใหม่ สังเกตว่า ด้านล่างจะมีช่องให้ใส่ตัวเลขอยู่ ให้ท่าน เอาความจุของ hdd ทั้งหมดหารด้วย 2 ได้เท่าไรแล้วก็เต็มลงไป สมมุติ 40 หาร 2 เท่ากับ 20
    20นั่นคือคำตอบครับ แต่ต้องเติมในหน่วยเป็น kb นะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด
    แล้ว enter แล้วก็กด c อีกครั้ง ครั้งนี้ไม่ต้องใส่ตัวเลขครับ enter ได้เลย

แค่นี้ก็แบ่งได้เท่ากันแล้วครับ
    *แต่จะไม่เท่ากัน 100 % นะครับ

ตอบข้อ 2

มีหลายประเด็นครับ

ช่วยถามใหม่ได้ใหมครับ งง กับคำถาม

Tags for this Thread