หัวข้อ: ซอสปรุงรสทำจากเส้นผม

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง

คำถาม และรอคำตอบ ซอสปรุงรสทำจากเส้นผม

จีน สุดยอดดดด ... ลดต้นทุนแต่ละอย่าง โคตะระเก่งอ่ะ

ใครที่ชอบใส่ซอสระวังไว้นะครับ

คุณแม่บ้านที่ใช้ซอสถั่วเหลืองเป็นส่วนประกอบในอาหารต้องระวังนะคะ สืบเนื่องจากก่อนหน้านี้มีการตรวจพบสารเมลานีนในนมใช่มั้ยคะ

คราว นี้ก็ถึงตาเจ้าซอสถั่วเหลืองบ้างแล้วค่ะแต่ยังไม่มีการกระจายข่าวมากนัก คือ มีผู้ค้นพบว่าซอสถั่วเหลืองที่ใช้ๆ กันอยู่น่ะทำมาจากเส้นผม อ่านไม่ผิดหรอกค่ะ ทำจากเส้นผมจริงๆ ผมคนเรานี่ล่ะ ถ้าไม่เชื่อลองไปหาอ่านจากหนังสือ Halal Insight ของศูนย์วิทยาศาสตร์ฮาลาล จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยได้ค่ะ

นอกจากเส้นผมแล้ว ขนรักแร้ ขนหน้าแข้ง ขนอะไรที่ขึ้นตามร่างกายนำไปทำได้ทั้งนั้น ( อ่านถึงตรงนี้อย่าเพิ่งอ้วกนะคะเดี๋ยวหน้าจอเลอะค่ะ..หุหุ) ที่ประเทศจีนเค้าใช้เส้นผมหรือขนต่างๆ แทนถั่วเหลืองเพราะว่ามีสารประกอบของโปรตีนรวมอยู่เยอะ ที่สำคัญถั่วเหลืองแพงค่ะ เลยมีคนหัวใสคิดหาวัตถุดิบอื่นที่มีคุณค่าทางอาหารใกล้เคียงกันมาใช้

ผู้ สื่อข่าวจาก CCTV ของจีนได้แฝงตัวเข้าไปทำข่าวในโรงงานผลิตซอสชื่อ Hongshuai ตั้งอยู่ที่มณฑลหูเป่ย วิธีการผลิตของเค้า คือ ไปเก็บเส้นผมมาจากที่ต่างๆ เช่น ร้านตัดผม ถังขยะ โรงพยาบาล โดยเฉพาะในโรงพยาบาลถือเป็นแหล่งใหญ่ในการหาเส้นผมเลย เพราะมีคนไข้มากมายที่มารักษาแล้วต้องโกนหัวก่อนรักษา เช่น คนเจ็บที่หัวแบะมาก็ต้องโกนหัวก่อนรักษา

เมื่อเก็บมาได้แล้วก็คัดแยก ขยะอื่นๆ ที่ปนมาทิ้งไป เช่น ผ้าพันแผล พลาสเตอร์ สำลี เข็มฉีดยา ผ้าอนามัย และขยะอื่นๆ อีกมากมาย พอคัดแยกเสร็จก็เอาเส้นผมมาทำความสะอาด ตัดเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วเอามาทำเป็นน้ำเชื่อมกรดอะมิโนเพื่อไปหมักทำซอสต่อไป

เมื่อ หมักซอสได้ที่แล้วก็ส่งขายมาให้คุณๆ ใช้เหยาะใส่ไข่ดาว อาหารอื่นๆ เพื่อเพิ่มรสชาติให้อร่อยขึ้นค่ะ

นอกจากเส้นผมจะเป็นแหล่งโปรตีน แล้วคนที่นั่นยังบอกอีกว่า " ขนบางแห่งอาจอุดมไปด้วยโปรตีนนะครับ เพราะมีเส้นขนาดใหญ่และหงิกงอเป็นพิเศษ แสดงว่ามีโปรตีนสูง " ( เอ่อ..ยืนยันกันขนาดนี้เลยหรอเนี่ย =..=)

จากคู่สร้างคู่สมคร้าบบบ

ฟังหูไว้หูเด้อคับพี่น้อง ไผมีข้อมูลเพิ่มบ่คับซอสปรุงรสทำจากเส้นผมซอสปรุงรสทำจากเส้นผมซอสปรุงรสทำจากเส้นผม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    จ๊ากกกกกกกกกกกกกกก บ้านเฮาอย่าให้มีเด้อ
    อ้ายเป็นคนมักซอสปรุงรสด้วย หุหุหุ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ดีครับ จ๊ากกกกกกกกกกกกกก

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ kapoloclikclik
    สิฮากแล้วเด้อ...............เอ้าคือเฮ็ดจั่งซี่น้อ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มลำซี
    ขอแข็ง :-x:-x:-x:-x:-x:-x

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    โอ้ยบาดนิฟังแล้วจะอ้วกเนาะครับจั่งใด๋กะสู้ปลาร้าบ้านเฮาบ่อใด่เนาะครับอั่นนี่สุดยอดเลย

มีโปรตีนสูงกะบ่กินนำดอกเด้อ....ให้คนจีนกินสา...555++
    ทางนี่สิใช้ซอสไทยกับซอสญี่ปุ่นเด้อจ้า...อิอิ...กะซั่นกะสิกินแต่ปลาแดกคืออ้ายเหงาว่าหั่นหละ.5555++
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โชติ
    เป็นตาหน่าย และกะเป็นตาย่าน
    บ่ขอกินนำดอกเด้อ อูย เสียว

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวทุ่งฝน
    แอ่ เว้าเป็นตะขี้เดียดแท้ เฮ็ดอีหยังกะหลื่นบ้านเขาดอกนี่กะดาย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ รินเมืองร้อยเกิน
    เกษตรวิสัย - ร้อยเอ็ด
    สิกินข้าวแซบบ่น้อมื่อแลงนี่แม๊ โอ๊ยยย