หัวข้อ: การตั้งสายพิณ 2 คอ

หำน้อย
    Guest

การตั้งสายพิณ 2 คอ

เขาตั้งแบบได๋คับ มี ลา มี (คอที่ 1) หรือว่าตั้งทั้ง 2 คอ คือกันครับ.............
    เล่นบ่ทันเป็นดอกแต่มันสงสัย...ผมว่าหลายคนกะสงสัยอยู่ได๋คับ..............

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    แล้วแต่ ขั้นพิณ นิครับ (ว่าพิณ 2 คอ นั้น เค้าใส่ขั้นพิณแบบใด)
    แล้วก้อขึ้นอยู่กับมือพิณนั้นๆๆว่าชอบเล่นเสียงใด
    มาตรฐานก้อ มี-ลา มี และ เร- ลา -มี

หำน้อย
    Guest
    ขอบคุณหลายเด้ออ้าย...แต่ว่าขั้นพิณมันมีหลายแบบบ่อคับ...ผมว่าแต่มีแบบเดียว...8)

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    เอาไว้มือหน้าซิถ่ายรูปพิณ 2 คอ แบบ ขั้นพิณต่างกันมาให้เบิ่งเด้อครับ

หำน้อย
    Guest
    ถ่าอยู่เด้ออ้าย นวก .....ฮิฮิ:)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    Ubon Ratchathani
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หำน้อย
    เขาตั้งแบบได๋คับ มี ลา มี (คอที่ 1) หรือว่าตั้งทั้ง 2 คอ คือกันครับ.............
    เล่นบ่ทันเป็นดอกแต่มันสงสัย...ผมว่าหลายคนกะสงสัยอยู่ได๋คับ..............

เปล่าครับ พิณ 2 คอ เขาเอาไว้เล่นคนละคีย์
    คอแรก (คอล่าง) ส่วนใหญ่จะเป็น Am คือ มี ลา มี
    ส่วนคอบน จะตั้งเป็นคีย์ Dm เสียงจะสูงขึ้นมาหน่อยเหมาะสำหรับนักร้องชาย
    คือ เร ลา เร พิณสองคอเนี่ย จะเล่นให้สนุกต้องเอาไปเล่นกับลำซิ่งครับ เวลาเขาเล่นเปลี่ยนคีย์ ก็ใช้พิณตัวนี้นี่แหละครับเล่น ทำให้แปลกหูไปอีกแบบ

ซึ่งผมเองก็มีอยู่ตัวหนึ่ง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวมหามือพิณน้ำโสม

Re: การตั้งสายพิณ 2 คอ

ปาดโธ้ ขอบคุณหลายๆๆคับ ผมเล่นพิณมา7-8ปี ยังบ่ฮู่ อยุRe: การตั้งสายพิณ 2 คอแต่ เล่นพิณคอ เดียวเด้อ หุหุ เล่น 2สาย- 3สาย ::)::)::)::)::)::)

Tags for this Thread