หัวข้อ: ข้าวต้มปลา

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ ข้าวต้มปลา

....อากาศเริ่มเย็นๆ อย่างนี้ต้องหาเเนวกินอุ่นๆร้อนๆมาซดคลายหนาวด้วยกันนะคะ ..(เข้ากับบรรยากาศจักน่อย อิอิ)

เครื่องปรุงต่างๆ
    ข้าวสวยหุงสุกค่ะ (ปริมาณแล้วแต่ท้องไผสิบรรจุได้)
    เนื้อปลาเอามาหั่นเป็นชิ้นใหญ่ ๆ พอดี ถ้าเล็กเกินเนื้อปลาจะเละค่ะ (ปลาหยังก็ไม่รู้เหมือนกันค่ะ ซื้อมาเค้าแล่เป็น 2 ชิ้นใหญ่ๆ)
    เกลือป่นนิดหน่อย (เอาคลุกกับเนื้อปลานะคะ ไม่ให้คาว)
    ข้าวต้มปลา

เครื่องเคียงอื่นๆ

กระเทียมเจียวพร้อมน้ำมัน
    กุ้งแห้งทอดกรอบ
    ปลาหมึกแห้งทอดกรอบหั่นขวาง
    ใบคื่นช่ายหั่น
    ต้นหอมใบหอมหั่น

เครื่องปรุงรส

ซีอิ๊วขาวเห็ดหอม
    ซอสแม็กกี้
    ซุปไก่คนอร์ 1 ก้อน
    ก้านคื่นช่ายหั่น 2 นิ้ว 4-5 ท่อน
    รากผักชี

ข้าวต้มปลา
    เริ่มทำกันเลยนะคะ

1. น้ำเปล่า 5 ถ้วยตวงตั้งเตาไฟกลาง ใส่ซุปไก่ก้อน 1 ก้อน ก้านคื่นช่ายหั่น และรากผักชี
    2. น้ำเดือดสักพักเติมซอสปรุงรสอันได้แก่ ซีอิ๊วขาวเห็ดหอม และซอสแม็กกี้ (บ่ต้องใส่หลายเด้อ เราเพิ่มทีหลังได้)
    3. ตั้งน้ำซุปจนเดือด
    4. เอาปลาที่คลุกเกลือลงค่ะ ค่อยๆใส่นะคะ กรุณาอย่าคน ปล่อยให้เดือดค่อยๆคน แล้วชิมรสปรุงตามชอบ ยกลงค่ะ (อย่าต้มปลาสุกจนแข็งนะคะ สิบ่เเซบ)

5. เสร็จแล้วตักข้าวสวยสุกใส่ถ้วย เติมน้ำซุปกับเนื้อปลาลงไป ใส่เครื่องเคียงที่เตรียมไว้แล้ว ปรุงรสด้วยพริกไทย

ข้าวต้มปลา

หมายเหตุ...น้ำซุปถ้าเย็นเเล้วเก็บใส่ตู้เย็นไว้อุ่นกินได้หลายมื้อคะ เหมาะสำหรับคนขิคร้านเฮดเเนวกิน คือคนโพสต์ เเละเนื่องจากบ่มีเวลานำ (คาตะนอนนั่นนา) ::)
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    จักถ้วยแน่ หน๊า เอื่อยไก่ เอาปลาใส่หลายๆนำแน่เด้อจ้า อิอิ
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่
    โอ๊ย...ฝีมือล้วนๆตั้วนี้...ช่วงซีเกมส์ธันวา สิไปแวะกินข้าวต้มปลาทางสูงเนินก่อนน๊า..คือสิดี ไปบ่อพี่บ่าวคนเดิม คริๆๆ
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ได้เลยคร๊า.. มาโลดๆ ยามได่กะดาย ว่าตะมายามยุเเน่หละ 55+
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)