หัวข้อ: วิธีทำให้พิมพ์ไทยได้ สำหรับท่านที่อยู่ต่างประเทศ (มีรูปประกอบ)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หมอนกิ๋ว

เกาทัณฑ์ วิธีทำให้พิมพ์ไทยได้ สำหรับท่านที่อยู่ต่างประเทศ (มีรูปประกอบ)

วิธีทำให้พิมพ์ไทยได้ สำหรับท่านที่อยู่ต่างประเทศ (มีรูปประกอบ)

ออกตัวก่อนนะคับว่าไม่เก่ง วิธีนี้ต้องใช้แผ่น CD windows ใช้ได้ทั้ง 2000 xp sp1-2(วิธต้ายังไม่เคยลอง) หรือหากท่านใช้ของแท้ที่ไม่ได้โมดิฟราย ก็ลงภาษาได้เลยคับ ก่อนอื่นให้ท่านเข้าไปที่ Control Panel ตามรูปนี้คับ

วิธีทำให้พิมพ์ไทยได้ สำหรับท่านที่อยู่ต่างประเทศ (มีรูปประกอบ)

เลือกที่ Regional ฯ ก็จะได้รูปนี้ ขึ้นมา

ผมลองแก้ไขแล้วภาพก็ไม่ขึ้นอ่ะ เอาแบบง่ายๆนะครับ เวลากด(เหมือนภาพข้างล่าง) ตรง Languages แล้วจะมีให้ใส่ภาษาของเอเชียตะวันออก (เป็นภาษาอังกฤษนะ) ติ๊กถูกที่หน้า ข้อความนั้นทั้งสองอันแล้วก็ เลือก Apply เพื่อนนำไปใช้ และทำให้เครื่องรู้จักภาษาของเอเชียด้วยครับ

ตรง ช่องสี่เหลี่ยมสีแดงให้กดเครื่องหมายถูก ทั้งสองคับ แล้วก็ Appy ให้ภาษาเข้ามาในเครื่องตรงนี้เครื่องจะถามหา CD windows นะครับ หากว่าหาไม่เจอเราต้องช่วยมันหาครับ(คอมฯมันโง่) ก็กดบราวเซอร์ เลือก CD/win/I386 แล้วก็กด OK ใช้เวลาประมาณ 5 นาที (รีสตาร์ทเครื่องก่อนนะคับ แล้วมาต่อขั้นตอนต่อไป) กลับมาที่หน้านี้
    เสร็จแล้ว ขึ้นไปบนสุดเลือก ฝั่งขวามือสุด กดเลือก Advanced ก็จะได้รูปนี้

ให้เลื่อนลงไปข้างล่างหา ที่ลงท้าย ว่า Thai มีสองตัวคับ ให้เลือกทั้งสองตัว แล้วก็ Appy ยังไม่เสร็จคับ

กดเลือกที่ช่องสี่เหลี่ยมสีแดง ก็จะได้หน้าต่างแบบนี้ ขึ้นมา

ทีนี้ท่านก็เพิ่มภาษาไทยได้แล้วคับ โดยเลือก เพิ่ม(Add) หรือ เอาออก(Remove)เมื่อเพิ่มภาษาที่ต้องการแล้ว ก็เข้าไปที่ Key settings ก็จะได้หน้านี้ออกมา

อันนี้ก็ตั้งค่าเปลี่ยนคีย์เพื่อกดเปลี่ยนภาษาครับ หากว่าใช้แค่ 2 ภาษาก็ ใช้ตัวที่ขีดเส้นไต้
    Grave แต่หากใช้พิมพ์หลายภาษา ก็แนะนำให้ใช้ CTRL+SHIFT (แล้วต้องตั้งค่าอีกนะครับ เช่น CTRL+SHIFT+0 CTRL+SHIFT+1 เพื่อเปลี่ยภาษา ดับเบิ้ลคลิกภาษาที่จะตั้งครับ คลิกตามตัวอย่างภาพบนนะครับ)

สุดท้ายแระ เมื่อได้มาท่านยังไม่รู้ว่าอักษรตัวไหนอยู่ที่ไหนของคีบอร์ด ให้ทำตามรูปนี้คับ

เมื่อกดออกมาล่ะ ที่เทคบาร์ขึ้น Th แล้วแต่คีบอร์ดยังไม่ขึ้นไม่ต้องตกใจคับ ลากเมาส์ผ่านคีบอร์ดสักสองสามครั้งก็จะขึ้นมาให้เราเอง หรือถ้าอักษรภาษาไทยยังไม่โผล่อีก ปิดหน้าต่างแล้วเปิดใหม่ ก็ใช้ได้แล้วคับ ลองทำดูนะคับ ได้ผลยังไง ช่วยบอกกลับมาด้วย
    ไม่ได้ลอกท่านไดมาแต่อ่านเจอวิธีแล้วเอามาแนะนำ เพราะบางท่าน อาจจะอ่านไม่รู้แต่เห็นรูปแล้วอย่างนี้คงทำเปนนะคับ ใช้ได้ทั้งวินโดว์ ไทย จีน อังกฤษ (เคยลอง) คับ

ปล. ถึงเวบมาสเตอร์ ผมอาจจะโพลสผิดที่ แล้วแต่ท่านจะเห็นสมควร ว่าจะย้ายไปไว้ที่ มุมไอทีหรือไม่นะคับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม
    ผมอยู่ ลอนดอน ครับ
    สิลองเบิ่งครับ
    :g

สุดยอดเลยจ้าท้าว หมอนกิ่ว ชื่อเจ้าแหม๋ เป็นตานอนนานตื่นแท้ อิอิ

ติ๋มกะใช้วิธีนี่หละจ้า แล้วกะสั่งชื้อไทยคีบอร์ดมา ใช้ได้ดีเลยหละ ติ๋มติดตั้งไว้3ภาษา ไทย อังกฤษ Danish ใช้ได้ดีอิหลี คอมฯไผเขียนไทยบ่ได้ลองเบิ่งเด้อจ้า
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หมอนกิ๋ว
    ขี้คร้านมักนอน แม่เพิ่นเลยเอิ้นว่าจั่งซี้ซั่นดอกหว่า เอ้าครับหน้าตา คีบอร์ดหลังจากที่ เข้าไปแล้ว (ละเอียดอยู่ตั้วเนาะ) หัดพิมพ์สัมผัสเอาคับ เร็วดี เข้าไปคุยกับไทบ้านเฮาในห้องแชทแล้วกะพิมพ์ให้ทันเพิ่น แค่นั้นกะพิมพ์ได้เร็วแล้วคับ (สังเกตุข้างล่าง ในช่องสี่เหลี่ยมสีแดง ต้องขึ้น Th นะคับ)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม
    言う甥「y歩おいおい追ういおいゆぴy当為おいぽtyぷpろt」りゅおいゆいい

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มบ้านดอน
    言う甥「y歩おいおい追ういおいゆぴy当為おいぽtyぷpろt」りゅおいゆいい
    เปนหยังล่ะ หนุ่มบ้านดอน คือจั่งได้ ยี่ปุ่นมา 你作的很好 รีมูฟออกเอาเด้อคั้นบ่มักน่า แล้วกะเลือกฉะเพราะที่เฮาใช้ 555+
    บ่แม่นเอาใจแต่ผู้อยู่ต่างประเทศเด้อ ผู้ที่เปิดร้านเนตหรือ อ๊อฟฟิสที่ต้องพิมพ์หลายภาษากะใช้ได้ เลือกเอาแบบที่หนุ่มบ้านดอนทำ (หากใช้ร่วมกับคนยี่ปุ่น หรือ อย่างที่ผมพิมพ์ หากใช่ร่วมกับคนจีน) และได้อีกหลายภาษาแล้วแต่ท่านต้องการ
    เพิ่มอีกนิดนะคับ หากไม่มีแผ่นก็หาได้ในบ้านมหานี่แหละเพิ่นมีให้ แต่ว่าต้องหาเองเด้อ ไปทุกซอกทุกมุมโหล้ด บ่มีผู้ได๋เก่งกว่ากันคับ มีแต่ฮู้หน่อย กับฮู้หลาย (อันนี้ยืมคนอื่นมา)

สาวริมโขง
    Guest

รอบยิ้มพิมใจ

เก่งขนาดเนาะ ขอบคุณหลายๆ ค่ะที่นำวิธีการดีๆ มาฝาก แถมมีรูปอธิบายนำอีกต่างหาก ขอบคุณเด้อจ้าท้าวหมอนกิ๊ว ::)

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สาวริมโขง
    เก่งขนาดเนาะ ขอบคุณหลายๆ ค่ะที่นำวิธีการดีๆ มาฝาก แถมมีรูปอธิบายนำอีกต่างหาก ขอบคุณเด้อจ้าท้าวหมอนกิ๊ว ::)
    อันนี้ต้องยกความดีให้ น้องหล่า สาวริมโขงนี่หล่ะ ที่แนะนำวิธีทำรูป ต้องขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วย (ลอกวิธีเพิ่นมา แต่บ่ได้ก๊อปปี้ข้อความเด้อคับ)

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขอบคุณมากคร๊าบบบบ ปุ้ยเอามาแปะหม่องนี่เด้อ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์

ขอบคุณ

ขออนุญาตก็อปเก็ปไว้เผื่อเพื่อนคนอื่นต้องการใช้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ..อิงอร