หัวข้อ: ข้าวเหนียวดำ/ข้าวก่ำ

ข้าวเหนียวดำ/ข้าวก่ำ

ข้าวเหนียวดำ/ข้าวก่ำ

ข้าวเหนียวดำหรือข้าวก่ำ

ข้าวเหนียวดำหรือข้าวก่ำ อดีตนิยมปลูกมากในภาคเหนือและภาคตะวันออกเฉียงเหนือของประเทศไทย
    ปัจจุบันมีปลูกทั่วไปในประเทศสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว
    สาธารณรัฐเวียดนาม อินเดีย ญี่ปุ่น และสาธารณรัฐประชาชนจีน
    พันธุ์ข้าวเหนียวดำมีลักษณะเป็นข้าวพันธุ์ไวแสง และเป็นข้าวเหนียว ปลูกได้เฉพาะฤดูนาปี
    ทนแล้งและฟื้นตัวจากแล้งได้ดี ต้านทานต่อเพลี้ยจั๊กจั่นสีเขียว
    ลักษณะเฉพาะที่แตกต่างไปจากข้าวทั่วไปคือการปรากฏของสีม่วงบนส่วนต่าง ๆ ของต้น
    อาทิ กาบใบ แผ่นใบ กลีบดอก เปลือกเมล็ด และเยื่อหุ้มเมล็ด ปริมาณของสีจะเข้มข้นแตกต่างกันไป
    เป็นลักษณะเฉพาะประจำพันธุ์ซึ่งตามภูมิปัญญาท้องถิ่นข้าวเหนียวดำไร่
    จะมีลักษณะสีม่วงเฉพาะส่วนของเยื่อหุ้มเมล็ดเท่านั้น

คุณค่าของข้าวเหนียวดำตามภูมิปัญญาท้องถิ่นเชื่อว่าเป็นสมุนไพร รักษาการตกเลือดของหญิงคลอดลูก
    โดยนำเอาต้นข้าวเหนียวดำมาต้มกับใบเมี่ยง (ใบชา) รับประทาน
    การปลูกข้าวเหนียวดำในอดีตจึงมิได้ปลูกเพียงเพื่อบริโภคเพียงอย่างเดียว
    หากแต่ปลูกเพื่อใช้เป็นพืชสมุนไพรด้วย และรับประทานได้ทั้งเป็นของหวานและของคาว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและภาพถ่ายจ้า
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลจ้า
    ไผมีข้อมูลกะเอามาเพิ่มเติมให้แหน่เด้อจ้า...เพราะว่าติ๋มสนใจอยากปลูกขาย....
    ขายมาทางต่างประเทศพี้หละ ติดต่อทางร้านค้าเพิ่นไว้แล้ว....
    ปีนี่บ่ทันแล้ว ปลูกข้าวจ้าวมะลิไปแล้ว...
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    บ่มีข้อมูลเพิ่มเติมเลยจ้าเอื้อยติ๋ม/ขอบคุณน่ะค่ะที่เอามาแบ่งปันน้องให้ได้รู้นำค่ะ :heart:

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    บ่มีข้อมูลเพิ่มเติมค่ะเอื้อยติ๋ม ขอบคุณค่ะ

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    ข้าวเหนียวก่ำเปลือกดำกินเพิ่มวิตามินเอ

เบต้าแคโรทีนเป็นสารตั้งต้นของวิตามินเอ กล่าวคือ สามารถเปลี่ยนเป็นวิตามินเอหลังจากถูกดูดซึมเข้าสู่ร่างกายได้
    การรับประทานอาหารประเภทที่มีเบต้าแคโรทีนสูง จะช่วยบำรุงสายตา ลดความเสี่ยงของการเกิดโรคหัวใจและหลอดเลือด
    ช่วยให้กระดูก ผม ฟัน และเหงือกแข็งแรง สร้างความต้านทานให้ระบบหายใจ

ในข้าวเหนียวก่ำเปลือกดำ มีสารเบต้าแคโรทีนสูงถึง 3.81 เท่า ข้าวหน่วยเขือ 1.68 เท่า
    และข้าวเล้าแตก 1.58 เท่า ของข้าวเจ้ากล้องทั่วไป การบริโภคข้าวก่ำร่วมกับผักพื้นบ้าน
    เช่น ยอดแค ตำลึง ชะอม ขี้เหล็ก กระถิน จะช่วยเพิ่มวิตามินเอให้กับร่างกาย

ข้อมูลจาก..รักบ้านเกิดดอทคอม http://www.rakbankerd.com

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลาวสวิส
    ฮู้แต่ว่า นอกจากเฮ็ดข้าวเหนียวเปียกลำไย แซบแล้วกะมี วิตามิน,แร่ธาตุ ,โปรตีนสูง,ไขมันต่ำ ปราศจากโคเลสเตอรอล,มีเส้นใยอาหาร(FIBER)ช่วยปรับสมดุลในร่างกาย,ดูดซับไขมันส่วนเกิน ช่วยเสริมสร้างให้มีพลานามัยดี ทอนี้ละจ้าที่ฮู้

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ให้มันดำแต่ข้าวเด้อครับ ใจเอื้อยอย่าดำคือข้าวก่ำเด้อครับ เห็นใจน้องตาดำ ดำ แนนั่งหลับตาพริบๆยุนิ คิดฮอด
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    อยู้บ้านกะปลูกครับ ปีล่ะไฮ่นาหนึ่งพอได้นึ่งกินกับเฮ็ดเข้าต้ม ขนม..ตอเฟืองมันนี่ ห้ามควายแม่ลูกอ่อนกินเด้อ ผู้เฒ่าเพิ่นบอก มันผิดกรรมครับ (ผิดครรค์) เคยเห็นมาแล้ว..

ขอขอบคุณสำหรับทุกๆข้อมูลจ้า...อยากได้การปลูก ดูแลรักษานำนะจ้า...กล้าหลกยากบ่ อิอิ ย่านบ่มีไผมาหลกกล้าให้ซั่นแหล่ว...

คนตระการ...บ่ยากดอกจ้า เกี่ยวปุ๊บ เปิดน้ำเข้านาไถกลบเลย...พอตอเฟืองเปื่อยกะไถตกกล้า ทำนาปลังต่อเลย อิอิ
    บ่แม่นหยังดอก ติ๋มอยากเฮ็ดนาแข่งกันกับอ้ายหล่อหั่นนะ เห็นเลาเป็นชาวนาแล้วรวยแหม๋....5555++
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    เอามาเฮ็ดดของหวานกะแซบเนาะครับ อยู่บ้านกะเห็นคะเจ่าปลูกอยู่เนาะครับ บูยยน้องติ๋มซิปลูกขายบ่อคือดีแท้น้อครับแต่บ่อรู้ว่าทางใด๋คะเจ่าปลูกขายเป็นอาชีพอิหลีคั้นมีหม่องจำหน่ายแล้วกะซิใด่กลับบ้านไปปลูกข้าวก่ำส่งนอกเนาะครับอิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวต้นฅนมุกดาหาร
    ..."มุกดาหาร"...
    อยากกินครับข้าวก่ำ...ซื้ออยู่ตลาดมากินแล้วครับมันบ่แซบคือกินอยู่บ้านเฮาครับ

Tags for this Thread