ซุปหน่อไม้ไก่ย่างกะทิสด
เครื่องปรุงซุปหน่อไม้

หน่อไม้ใช้ส้อมขูดเป็นเส้นๆ ตามต้องการ
พริกแห้งคั่วบด
ข้าวคั่วป่นละเอียด
น้ำปลา
ปลาร้า
น้ำมะนาว
น้ำใบย่านาง
ต้นหอม ผักชี ผักแพว ผักชีฝรั่ง ซอยเตรียมไว้
สะระแหน่ เด็ดเป็นใบๆตามชอบ

ข้าวคั่วคั่วให้เหลืองหอม แล้วนำไปป่นให้ละเอียดก่อนนะคะ
ไม่มีรูปตอนป่นละเอียดเลย
แล้วต้มกับน้ำใบย่านาง
สมัยก่อนทำแกงต่างๆที่ต้องใช้ใบย่านาง
ต้องนั่งขยำใบย่านางแล้วกรองเอาน้ำ
เดี๋ยวนี้ซื้อความสะดวก ใช้แบบกระป๋อง
แต่น้ำมันจางซะเหลือเกิน ไม่เข้มข้นเหมือนเราขยำเอง
เอาหน่อไม้กับน้ำใบย่านางใส่หม้อนะคะ
ใส่น้ำใบย่านางพอท่วมหน่อไม้ เติมน้ำปลาร้าลงไปนิดหน่อย
จะใส่ใบมะกรูดลงไปต้มด้วยก็ได้ค่ะ
พอเดือดสักพัก ตักหน่อไม้ใส่อ่างผสม
ซุปหน่อไม้ไก่ย่างกะทิสดจากนั้นก็ใส่ต้นหอม ผักชี สะระแหน่ ผักชีฝรั่ง คนให้เข้ากัน
เสิร์ฟทันทีจะได้รสชาติที่อร่อย

ถ้ามีงาขาวก็คั่วใส่ไปด้วยนะคะ จะได้หอมๆ

ไก่ย่างกะทิสด

เครื่องปรุง

ไก่ทั้งตัว อกไก่ ปีกไก่ น่องไก่เฉยๆก็ได้ตามใจชอบนะคะ
รากผักชี กระเทียม พริกไทย โขลกรวมกันให้ละเอียด
กะทิ
น้ำมันหอย ซีอิ๊วขาวเห็ดหอม

วิธีทำ

ล้างไก่ให้สะอาด ซักน้ำออกให้แห้ง

โขลกรากผักชี กระเทียม พริกไทย รวมกันให้ละเอียด
แล้วนำไปใส่ในอ่างไก่ เติมน้ำกะทิพอประมาณ
อย่างถ้าเราใช้ไก่ครึ่งกิโล ก็ใช้น้ำกะทิประมาณครึ่งถ้วย
ตามด้วยน้ำมันหอย และซีอิ้วขาว คลุกเคล้าให้เข้ากัน

แม่ปูใช้ปีกไก่หมักไว้อย่างน้อย ๑ ชั่วโมง
พอถึงเวลาก็นำไปย่างให้สุกจนปีกไก่เหลืองสวย
เสิร์ฟร้อนๆกับข้าวเหนียว พร้อมซุปหน่อไม้ข้างบนนี้
เป็นอีกเมนูหนึ่ง ที่เอาสเต๊กมาแลกก็ไม่ยอมค่ะ
ขอขอบคุณ www.bloggang.com