ฟ้องเจ้านายได้มั้ยคะ
พนักงานสาว(สวย)หลายคนคงเคยเจอปัญหา เจ้านายหัวงูชอบแต๊ะอั๋ง จับนั่นนิด จับนี่หน่อย ใช้สายตาแอบมอง แทะโลมด้วยคำพูดลามกจกเปตร จนคุณรู้สึกอึดอัด อยากจะเอาแฟ้มฟาดหัวเจ้านายให้รู้แล้วรู้รอด แล้วก็เปลี่ยนงานใหม่ไปซะ จะได้ไม่เจอเจ้านายหัวงูแบบนี้อีก

แต่ช้าก่อนคุณผู้หญิงทั้งหลาย คุณอาจยังไม่ทราบว่า ตามกฎหมายนั้น การกระทำของเจ้านายหัวงูของคุณนั้น บางอย่างเป็นความผิดตามกฎหมาย คุณอาจเล่นงานเค้าด้วยวิธีทางกฎหมาย แทนที่คุณจะจัดการเค้าด้วยความรุนแรง เราลองมาดูกันว่าการกระทำของเจ้านายลามก แบบไหนที่เรียกว่าผิดกฎหมายบ้าง

1. ใช้สายตาแทะโลม แบบว่าตาของเค้ามันซุกซนจริงๆ ชอบมองนั่นมองนี่เวลาเราเผลอ แบบนี้ ไม่ผิดกฎหมายนะครับ เอาผิดเจ้านายคุณไม่ได้ เพราะไม่มีกฎหมายบัญญัติให้การมองเป็นนั้นผิดกฎหมายแต่อย่างใด ทั้งยังไม่ผิดฐานอนาจารด้วย เพราะไม่ได้ทำอะไร แค่มองเฉยๆ แต่อาจผิดมารยาท อันนี้ก็แล้วแต่สังคมนั้นๆ

2. ชวนคุย คุยธรรมดาเรื่องงานไม่ว่า แต่นี่ชวนคุยเรื่องลามก ลากลงมาใต้สะดืออยู่เรื่อย ถ้าคุณไม่เดือดร้อนก็ไม่เป็นอะไร แต่ถ้าคุณรู้สึกว่าต้องอับอายขายหน้าธารกำนัล แล้วล่ะก็ คุณสามารถแจ้งความจับเจ้านายของคุณได ้ข้อหาทำให้ขายหน้าต่อหน้าธารกำนัล เป็นความผิดตามกฎหมายอาญา โทษจำคุกไม่เกิน 1 เดือน ปรับไม่เกิน 1000 บาทหรือทั้งจำทั้งปรับ ซึ่งอะไรที่เรียกว่าขายหน้าต่อหน้าธารกำนัลเนี่ย ก็ต้องดูเป็นกรณีๆไปนะครับ ต้องให้มันชัดเจนด้วย ว่าลามกถึงขั้นจริงๆ ไม่ใช่พูดกันเล่นๆ แซวน่ารักๆ คุณกลับไปแจ้งความ เกิดตำรวจไม่รับแจ้งขึ้นมาจะหน้าแตกซะเปล่าๆ

3. ถูกเนื้อต้องตัว อันนี้ใช่เลย ไม่มีข้อแก้ตัวแล้ว แบบว่าแต๊ะอั๋งกันมาแรมปี คราวนี้ไม่รอดแน่เจ้านายหัวงู ยกตัวอย่างเช่น มาลูบตามเนื้อตัว จับของสงวน โดยมุ่งหมายให้เกิดอารมณ์อย่างว่า อันนี้ไม่ต้องสงสัยเลย เจ้านายคุณทำผิด ฐานกระทำอนาจารตามกฎหมายอาญาแน่นอน และยังมีความผิดตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน ซึ่งห้ามนายจ้างล่วงละเมิดทางเพศลูกจ้างด้วย และโดนเด้งที่สามคือ ผิดกฎหมายแพ่งฐานกระทำละเมิดอีก โดนไม่ใช่น้อยเลย ทั้งแพ่งทั้งอาญา อาจเสียทั้งเงิน เสียทั้งอิสระภาพ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ให้แน่ใจด้วยนะครับว่าเค้าแต๊ะอั๋งจริงๆ(พูดแทนผู้ชาย) บางทีอาจเผลอไปโดนไม่ได้ตั้งใจ ฟ้องไปก็ไม่ผิดเพราะไม่มีเจตนาครับ แบบนี้จะเสียทั้งเงิน เสียทั้งงานเลยนะครับ ถ้าเค้าฟ้องกลับ

ก็รู้สิทธิของตัวเองแล้วนะครับ ว่าเราจะจัดการกับนายจ้างหัวงูได้อย่างไร แต่ทางที่ดี ก็คือต้องรู้จักระมัดระวังตัวเองด้วย การป้องกันก็ย่อมดีกว่าการแก้ไขใช่มั้ยครับ การฟ้องร้องเสียทั้งเงิน ทั้งเวลา ทั้งความสัมพันธ์ ไม่ค่อยคุ้มหรอกครับ ทางที่ดี อย่ามีเรื่องกัน รู้สิทธิทั้งตัวเค้า ตัวเรา ปัญหาไม่เกิดครับ