หัวข้อ: ซิงดักนกแจนแวน

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ ฅนภูไท
    บล็อก
    1

ความเยือกเย็น ซิงดักนกแจนแวน

ซิงดักนกแจนแวน

ซิงดักนกแจนแวน

เป็นอีกเครื่องมือหาอยู่หากินอีกอย่างหนึ่ง ไปหาดักช่วงเกี่ยวข้าวใหม่ๆนกแจนแวนสิหลาย ไปหาขุดจิ้งหรีด จิโปมเป็นเหยื่อล่อ บางม่องคะเจ้ากะเอิ้นดางตบนก

ชื่อสามัญ แร้วดักนกชนิดหนึ่ง

ประวัติความเป็นมา พรานนกมักค้นคิดหาเครื่องมือสำหรับดักนกบางชนิด เช่น นกแจนแวน ซึ่งขนาดใหญ่กว่านกกระจอกเล็กน้อย อกสีขาว รอบหัวเป็นสีดำ กลังเป็นสีน้ำตาล เป็นนกกินแมลงเป็นอาหาร

วัสดุที่ใช้ ไม้ไผ่ ตาข่าย เชือกไนล่อนหรือเส้นเอ็น

วิธีทำ

ขั้นที่ 1 นำไม้ไผ่ทำเป็นไม้แม่ 1 อัน และทำค้นแร้ 1 อัน ทำกงคือเหลาไม้ไผ่นำมาขดเป็นครึ่งวงกลม 3 อัน

ขันที่ 2 เจารูที่ปลายสุดของไม้แม่ 2 รู เพื่อสอดไม้กงอันกลางลงไป

ขั้นที่ 3 ผูกตาข่ายไว้กับไม้กงอีก 2 อัน ขนาบสองข้าง ไม้กงอันกลางปลายทั้งสองของไม้ขนาบข้างจะมัดมากบกัน แต่ไม่ขัดให้แน่นเพื่อให้เป็นสปริง

ขั้นที่ 4 ตรงกลางของส่วนโค้งไม้ขนาบใช้เชือก 2 เส้น สอดใต้ไม้กงอันกลาง โยงขึ้นไปผูกติดกับปลายสุดของค้นแร้ว

ขั้นที่ 5 นำเชือกเส้นยาว เส้นหนึ่ง มัดที่ปลายคันแร้ว มาผูกติดกับไม้ขาเก็ด

ขั้นที่ 6 เหยื่อที่ใช้ล่อนก เช่น จิ้งหรีดหรือตั๊กแตน แมลงสาป ผูกติดกับไม้ตรงกลาง ขัดกับไม้ขาเก็ดไว้

เมื่อนกบินโฉบเหยื่อ นกจะเจาะไม้ที่ขัดไว้จะทำให้ไม้ขัดหลุดลง ไม้ขาเก็ดจะดีดออก กงซึ่งมีตาข่าย 2 ข้าง จะตะปบนกไว้ในตาข่ายทันที

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    บ้านผมเอิ้นแห้ว ซือๆคับ
    เอาไปห่างยามสาปลาแล่ว นกมันสิมากินปลา เอากิซอนไปใส่เป็นเหยื่อล่อ ถือดีคัก

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ ฅนภูไท
    บล็อก
    1
    บ้านผมเขาเอิ้นซิงครับ อันที่เป็นตาข่ายส่วนหลายสิเอิ้นซิงอย่างเช่น ซิงดักนกคุ่ม ซิงดักกระต่าย ส่วนแร้ว หรือแห้ว มีมีลักษณะแบบนี้ครับ บางทีกะเอาไม้ไผ่เหลาเฮ็ดคันไว้ดักจอนฟอนนำไฮ่นาเวลามันมากินปลาข่อน หรือเอาไว้ดักพวกไก่ป่าครับ

หน้าตาของแห้วครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    เอ๋า เอ้นบ่คือกันติครับ อั่นฮูปทางเทิงนั่นบ้านผมเอิ้นแฮ้วครับ เป็นคันโก่งโด่งจั่งซี่

ส่วนว่า ซิง กะสิเป้นคันก่งๆแล้วก้เอาตาข่ายมาสวมเข้าทางปลายทั้งสองข้าง เอาปลายทั้งสองข้าง ปักขี่ดินไว้ เอาไว้ถ่าห่างนกขุ่ม (ต่อนกขุ่ม) ต่อนกกระทา หรือบางที กะเอาไว่ห่างกระต่าย

ส่วนว่าซิงที่มีขนาดใหญ่ ขึ้นมาอีก ใช้ห่างกวาง ห่างฟาน หรืออั่นใหญ่ๆห่างได่ฮอดงัว ฮอดควาย อั่นนี่ เอิ้น "น่าง" (ออกเสียงภาษาลาววา "นาง" ตามที่เขียนเลยครับ)

อยุ่บ้านผมคะเจ้าซังกันย่อนว่าควายไปเข้าสวน แต่เจ้าของควายบ่ยอมรับ เพิ่นเลยเฮ็ดน่าง ขึ้นมาดักไว้ทางเข้าสวน ปรากฎว่า คาจ่อล่อ

แล้วกะอีกเทียนึง คะเจ้าซังกันคือว่านี่ล่ะ เหตุการณ์คล้ายๆกัน แต่วาเทียนี่ คะเจ้าบ่ใช้น่าง แต่คะเจ้าใช้ จั่นห้าว หรือปืนไม้ เอาไปห่างไว้ทางเข้าสวน ปรากฏว่า ควายตายคาหม่องเลยครับไม้หลาวเสียบซอดท้องเลย ผมไปเบิ่งตาย่านคัก

แลกเปลี่ยนข้อมูลกันเนาะครับ