หัวข้อ: ต้นชุมแสง

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

ต้นชุมแสง

ต้นชุมแสง

เคยผ่าน อำเภอหนึ่งชื่อ อำเภอชุมแสง จังหวัดพิษณุโลก
    มีต้นไม้หนึ่งชื่อต้นชุมแสง ลักษณะทั่วไปของต้นไม้นี้ที่แตกต่างจาก
    ต้นไม้ชนิดอื่นมากก็ตรง ลำต้นบิดงอ ถ้าบังคับให้การบิดงอในลักษณะต่างๆได้
    คิดว่าคงนำไปปลูก ได้สวยมากเลยค่ะ

<embed src="http://widget-24.slide.com/widgets/slideticker.swf" type="application/x-shockwave-flash" quality="high" scale="noscale" salign="l" wmode="transparent" flashvars="cy=lt&il=1&channel=3170534137714369316&site=widget-24.slide.com" style="width:600px;height:450px" name="flashticker" align="middle"></embed>

ดังนั้นเราก็เลยไปจัดการเสียเลย

คือการค้นคว้า คำว่าชุมแสง และเราก็พบว่า ต้นชุมแสงมีลักษณะดังนี้ค่ะ

ชื่อพื้นเมือง: กระเบียน แก้ว ขางข้าวต้นเกลี้ยง สองแสง แสง แสงกึน

ลักษณะทั่วไป: ไม้ต้นขนาดเล็ก สูง 5-8 เมตรไม่ผลัดใบ ทรงพุ่มแล้ว มี กิ่งห้อยย้อยลงปลายกระดกขึ้น เปลือกเรียบสีนำตาลอมเทา ลำต้นบิดงอ
    ดอก: สีขาวอมชมพู ออกเป็นช่อแบบช่อเชิงลดที่ปลายกิ่ง หรือ ซอกใบใกล้กิ่ง ช่อดอกยาว มี.ค - เม.ย

ผล: ผลเมล็ดแข็งค่อนข้างกลม สีเขียวเข้มมีนวลสีขาว ผลออก พ.ค - มิ.ย

และถ้าเรานำไปจัดการด้านภูมิทัศน์ ก็จะให้ร่มเงา และมากในบริเวณที่กว้าง
    นอกจากนี้แล้ว ประโยชน์ของต้นชุมแสง ก็คือ สามารถนำมันในเมล็ด ใช้ในการปรุงอาหาร ซึ่งก็คงใช้ในการสกัดเป็นน้ำมันนั่นเองค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    บ่เห็นรูป แต่ผมอ่านที่อาจารย์ อธิบายไว้ ผมก็คิดพ้อต้นไม้แห่งความทรงจำของผมต้นนึง
    ต้นบักแสง นาพ่อใหญ่สูนตีนบ้าน

ต้นนี่และบริเวณนี่เป็นที่ชุมนุมของควายและเด็กน้อยเลี้ยงควายยามมื้อแลงก่อนเข้าบ้านครับ

ยามแล้ง ก่อนเข้าบ้าน ควาย(เมื่อก่อนประมาณปี 2525 ทุกบ้านต้องมีควายไว้ไถนา) กะสิมาโฮมกันป่องเข่าบ้าน(หมู่บ้าน) และเล็มหญ้า

พวกผมเด็กน้อยเลี้ยงควายทั้งหลายกะสิเล่นบักจ้ำบ้าควาย (ไล่ต้อยกันแล่นเต้นคาบหลังควาย หรือแล่นขึ้นต้นไม้กะได้)
    ต้นบักแสงนี่ละครับ เพราะต้นมันต่ำ ง่าหลาย เป็นพุ่ม โตนจากง่ากะบ่เจ็บปานได๋

ยามแล้งหน่วยบักแสงดกย้อยยามย่าง จักสิเอาไปเฮ็ดหยัง กะเก็บมายิงหนังสติ๊กเล่น

เด็กน้อยคาตะเล่น งัวควายย่างเข่าคอกไผมันเองเลย

ขออภัยเด้อครับเว้าหลายจั๊กหน่อย ย้อนคิดฮอดความเก่าความหลัง อยากเว้าสู่พี่น้องฟัง

ต้นนี่ละครับ ต้นบักแสงของผม จำได้ว่าต้นใหญ่กว่าเก่า ดีใจที่เพิ่นยังบ่ตัดทิ่ม ปีนี่พ่อใหญ่สูนปลูกอ้อย กะเลยได้รูปมาแบบนี่

หรือหากบ่แม่นต้นนี่ ผมกะขออภัยล่วงหน้าครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    นี่ล่ะคัรบต้นแสง เกิดนำห้วยตะกี้หลายคัก ตอนนี้บ้านผมบ่มีเหลือจักต้น

ยอดแสงเอามาลวกกินได้ครับ สิออกรสชาติมันๆหวานๆ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    ครูเก่งนะครับค้นเจอแล้วบอกต่อลุงใหญ่เกิดมายังไม่เคยได้เห็นเลยครับ

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน
    แถวภาคใต้กะหลายคะรับ ต้นชุมแสง บ้านผู้ข้าเฮียกว่า ต้นแสง ยอดอ่อนกินกับปลาแดกบอง เป็นไม้มงคล อาถรรพ์ประเภทหนึ่ง โบราณนิยมนำเอาไปสร้างหรือเป็นส่วนปรกอบในการสร้างวัตถุมงคล/เครื่องราง คะรับ
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    ใหญ่คำศรี พอสิจื่อได้บ่คับ กลอนกับแก้ ตะเป็นเด็กน้อยตะกี้เคยได้เว่ายุ ตอนนี้ลืมแล้ว

จื่อได้ตะว่า "ขึ้นกกหว้าเจ้าหัวไล่แทง ขึ้นกกแสงเจ้าหัวไล่ป้ำ" จื่อได้ส่ำนี่ครับ

Tags for this Thread