หัวข้อ: เค็มบักนัดของฝากจากอุบลฯ(เท่านั้น)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่

เค็มบักนัดของฝากจากอุบลฯ(เท่านั้น)

เค็มบักนัดของฝากจากอุบลฯ(เท่านั้น)
    เค็มบักนัด

เครื่องปรุง
    ปลาปึ่ง 1 ถ้วยแกง
    สับปะรด 1 ถ้วยแกง
    เกลือ 1.5 ช้อนแกง

วิธีทำ
    -นำปลาปึ่งมาล้างให้สะอาดแล่เป็นชิ้นบางๆเอาแต่เนื้อปลาติดหนังแล้วหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ
    เคล้าเข้ากับเกลือแล้วนวดเบาๆหมักไว้หนึ่งคืน
    -นำสับปะรดมาสับเตรียมไว้ในอัตราส่วน ปลา 1ถ้วยต่อสับปะรด1ถ้วย เคล้าให้เข้ากัน
    -บรรจุในภาชนะที่มีฝาปิดมดชิด ประมาณ 3 เดือน

เคล็ดไม่ลับ
    -ควรปรุงให้สุกก่อน
    -ควรบรรจุในขวดแก้ว โหลแก้ว หม้อเคลือบ ไม่ควรบรรจุภาชนะอลูมิเนียม
    -เค็มบักนัดควรจะใช้ปลาปึ่งทำเพราะปลาจะมีเนื้อแข็งรสชาติอร่อย
    คุณค่าทางโภชนาการ
    -วิตามิน เอ ซี
    เค็มบักนัดจะมีรสเค็มเปรี้ยวหวานเล็กน้อยสีเหลืองอมส้ม

หมายเหตุ เค็มบักนัดเป็นการถนอมอาหารจากภูมิปัญญาของไทบ้าน และเป็นวิธีทําของชาวอุบลโดยตรง ส่วนมากสิใช้ปลาปึ่ง(ปลาแม่นําโขง)หรือไม่ก็ใช้ปลาเทโพทําก็ได้ หรือถ้าบ่อมีปลาจริงๆก็ใช้หมูทําแทน ไผ๋ผ่านไปตัวจังหวัดอุบลฯก็ลองหาซื้อมากินเบิ่ง แล้วสิติดใจ ราคาก็ไม่แพง บ่าวเซียงน้อยรับรองในเรื่องความอร่อย ครับผม
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

แป้นเขียนภาษาไทยบ่ได้ตั้งนาน บ่ฮู้ว่าเป็นนำหยัง อิอิ จ่ม
    ถ้ามีโอกาสไปเที่ยวทางเมืองอุบล สิไปหาชิมเบิ่งดอกจ้าอ้ายเซียง แซบคือเค็มปลาแดกบ่น้อ 55+แซว
    เคยเห็นเมนูนี่ทางtgn ช่อง5จ้าอ้าย น่าสนใจภูมิปัญญาคนอิสานบ้านเฮาเนาะ ตบมือให้ซวดๆ
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

สงัด903
    Guest
    เห็นหัวข้อคิดว่าพิมพ์ผิด...นึกว่าเค็งบักนัด(เค็งสับปะรด) ที่ไหนได้เป็นอาหารนี่เอง คือซิเป็นตาแซบเนอะครับบ่เคยได้ยินจั๊กเทื่อครับ เค็มบักนัด ทำไมถึงเป็น เค็มบักนัด ล่ะครับ หรือเป็นชื่อเฉยๆ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    พี่นิดอยากรู้นี้ต้องอธิบายนานหน่อย อิอิๆๆ (ท่านเข้าใจภาษาอิสานยากกว่าหมู่ อิอิๆๆ) ถ้าพี่นิดอยากรู้อิหลีก็บอกร้านมา และเตรียมสปายแดง หรือไวน์แดงใว้จักหลัง รับรอง เข้าใจอย่างแจ่มแจ้งแน่ๆ คริๆๆๆๆๆ
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

สงัด903
    Guest
    555ได้เลยครับ จั๊ก ๒-๓ ลังกะได่ครับ ใกล้แล่วครับกำลังหาตั๋วอยู่ครับพอดีมันยุ่งๆ ตั้งแต่วันที่ ๒๓ มาซิถึงนี่ยุ่งหลายครับ ๒๓ ย้ายบ้าน ๒๖ วันเกิดเจ้าของร้าน แล้วจากน้นแม่เจ้าของร้านกะซิอยากมาไทยก่อน ผมกะเลยต้องรอแม่เจ้าของร้านกลับกะคือซิเป็นวันที่ ๑ พ.ย. นี่แหละครับ

พาน้อง ที่อยู่เนปาล มาเที่ยวนําด้วยเด้อครับ..บ่าวเชียงน้อยสิเทคแคร์เอง คริๆๆๆ ///หมายเหตุ จั่งได๋ก็ ว.13, ว.5 เด้อครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    เคยได้ยินแต่ชื่อว่าเค็มบักนัด ว่าแม่นสับปะรดกวน ที่แท้กะบ่แม่น กะยังบ่เคยเห็นดอกหวาคับ
    อยากลองกินเบิ่งคือกันหละ แล้ววิธีที่เฮ็ดให้สุกเฮ็ดจั่งได๋ หมกเอา หรือว่าคั่วเอา
    แนวบ่เคยพ้อเนาะ เลยบ่จักคำกิน:g:g

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    มิสบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ ติ๊กต็อค
    บล็อก
    3
    ไทอุบลทางพี้ ไปย่างเลาะตลาดวาริน คือบ่เห็นฮึ เห็นตะหมูยอ กะ เส้นก๊วยจั๊บแหมะ

เว้าไปกะบ่ทันเคยลองกินจักเทือเด้อ้ายเซียง เดี๋ยวเมือบ้านเทือนี่ก่อน

สิไปเลาะหาซื่อมาซิม (t (t
    :heart: ไทอุบล คนเมืองนักปราชญ์:heart:

http://up.how2phin.com/pictures/a46ce89bb69277bd7b1a2f0912d7cb05.gif

เค็มหมากนัด
    Guest

ความเยือกเย็น

ถ้าใช้หมู จะแซบเหรอคะ
    อยู่ที่เมกาปลาปึ่งบ่มี จะไปหาปลาเทโพดู ถ้าไม่มีก็อดกิน เพราะไม่ชอบหมู
    กลับบ้านคราวที่แล้ว อุตส่าห์หอบขึ้นเครื่องบินไปด้วย3ขวด ต้องตัดใจทิ้งขวดที่4ไว้ กลัวเจ้าหน้าที่จับโยนทิ้งหมด
    โชคดีที่ผ่านค่ะ เหลือขวดสุดท้าย แม่บอกว่าอย่าเพิ่งเปิด เก็บไว้ก่อน เด๋วจะไม่มีกิน
    (ในรูปมีแบบขวดขายด้วยเหรอนั่น ทำไมที่เมกาไม่มีขายอ่ะ)

ขอบคุณค่ะสำหรับสูตร ไม่รู้ออกมาจะเป็นเรื่องหรือเปล่า
    เพียรทำส้มปลา หมดไปหลายตัวแล้ว ไม่ยอมเป็นซักที ไม่รู้ทำตรงไหนผิด

มีสูตรง่ายๆ ซ่อยคนปึกแน่เด้อค่ะ