หัวข้อ: รำไทยพวน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม

Gvideo รำไทยพวน

<object width="425" height="355"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/HcgWeHYJ5zc&rel=1"></param><param name="wmode" value="transparent"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/HcgWeHYJ5zc&rel=1" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" width="425" height="355"></embed></object>

ความเป็นมา พวน ชาวพวน หรือไทยพวน เป็นกลุ่มชนที่มีอยู่กระจัดกระจายหลายจังห วัดในประเทศไทย ถิ่นฐานดั้งเดิมของชาวพวนอยู่ที่เมืองพวน ซึ่งอยู่ทางด้านเหนือของเมืองเชียงขวาง สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว ชาวพวนได้อพยพเข้ามาอยู่ในประเทศไทยหลายคร ั้งด้วยกัน คือ สมัยกรุงธนบุรีตอนปลาย สมัยพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก สมัยพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว สมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หั วในครั้งที่ไทยยกทัพไปปราบฮ่อ ซึ่งชาวพวนที่อพยพมาแต่ละครั้งจะกระจายไปอ ยู่ตามจังหวัดต่าง ๆ เช่น สุพรรณบุรี สระบุรี นครนายก ปราจีนบุรี ลพบุรี ราชบุรี สุโขทัย ฉะเชิงเทรา เป็นต้น

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    ม่วนครับม่วน
    ขอ url โหลด ได้ไหมครับ
    เน็ตกระตุก เนื่องจาก tot มานบล็อค youtube
    ขอบคุณครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม
    บ่มีให้โหลดเด้อครับ

ผิดกติกาเว็บบ้านมหาครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ นวรัตน์

ความเยือกเย็น

บ่อได้เห็นโดนหละเดะ ขอบคุณหลายที่เอารำพื้นบ้านมาสู่กันเมิ่ง 8)

ถ้ามีอีกสิค่อยๆทะยอยมาให้ชมกันต่อไปครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ VIRUSBOOK
    ไม่ค่อยได้ฟังอ่ะคับ Location ดีมากๆๆคับ

Tags for this Thread