หัวข้อ: เมื่อความรักต้องจบลง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ต้นข้าว

เมื่อความรักต้องจบลง

เมื่อความรักต้องจบลง

สรรพสิ่งทั้งหลายในโลกนี้อยู่ในสภาวะอันเดียวกันทั้งนั้นแหละค่ะ
    มีเกิดขึ้นแล้วก็มีจบลงค่ะ

เมื่อเราได้มองเห็นถึงความเป็นจริงของความรักที่เราเห็นว่ามันจะต้องจบลง
    ก็ขอให้มองเห็นอย่างคนที่ไม่ตายทั้งเป็นดีไหมคะ
    ขอให้มันเป็นการจบอย่างคนที่มีปัญญาที่จะเรียนรู้ว่า
    เมื่อเราต้องพลัดพรากจากของชอบ ของรัก

เราจะไม่ทุกข์ได้อย่างไรจากการพรากตรงนี้ นั่นเป็นเพราะว่าเราเข้าใจ
    มีความไม่หวั่นไหวในจิตใจของเราที่จะเรียนรู้กับมันว่า

เมื่อสิ่งนี้ต้องจบลงเราจะเกิดขึ้นอย่างคนที่เห็นว่าการจบนั้นมีพุทธิภาวะในใจของเรา
    คือความแข็งแรงในใจของเราเติบโตขึ้น การมีชีวิตอย่างคนไม่เศร้าหมอง
    ไม่เศร้าโศก ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น

นั่นคือศักยภาพในตนของเราที่แข็งแรงขึ้นค่ะ
    การได้เรียนรู้ว่าความรักที่ขาดสติปัญญานั้น
    มันจะทำให้เกิดผลพวงแห่งความทุกข์ เมื่อเราต้องจบมันลง
    เราได้เรียนรู้แล้ว เตรียมตัวรักครั้งใหม่ดีไหมคะ

พัฒนาความรักของเราอย่างคนที่มีปํญญาให้มาก อย่ารักด้วยความหลง
    อย่าหลงไหลในความรัก แต่จงมีความสุขที่ได้รัก

เปิดใจเราให้กว้างขวางที่จะมีความสุข ที่ได้รักและไม่เลือกปฏิบัติ
    อย่ารักเพราะคนนั้นน่ารักนะคะ แต่จงรักเพราะเขามีชีวิต

และเราก็มีชีวิตในขณะที่รักด้วย
    ถ้าอย่างนี้การจบลงจะเป็นการเจริญของชีวิต
    ที่มีศักยภาพในการพัฒนาชีวิตของเราให้ก้าวต่อไปค่ะ
    มีความสุขที่ได้รักนะคะ และก็มีความสุขถ้าความรักนั้นตัองจบลง

ธรรมสวัสดีค่ะ

บทความจาก แม่ชี ศันสนีย์ เสถียรสุต

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    พัฒนาความรักของเราอย่างคนที่มีปํญญาให้มาก อย่ารักด้วยความหลง อย่าหลงไหลในความรัก แต่จงมีความสุขที่ได้รัก

สาธุด้วยค่ะ รู้ว่ามันยาก เเต่ต้องทำให้ได้เนาะ... เป็นผลดีกับตังเราเอง ..รักอย่างมีสติ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)