หัวข้อ: <<ถนน ชีวิต ความฝัน>>

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์ <<ถนน ชีวิต ความฝัน>>

เกิดมาเป็นคน กับเขา ชาติหนึ่ง
    จุดหมาย ยังไปไม่ถึง ปลายทาง ที่ปรารถนา
    ถนนชีวิต ขวางหนาม มากเหลือคณา
    ล้มลุก คลุกคลาน ฟันฟ่า ปัญหา นานับปกาล
    เหนื่อยกาย พอทน แดดฝน ก็พอสู้ใว
    เหนื่อยใจ ไม่มีไครรู้ ว่าเราคือ ผู้ร้าวรานแค่ใหน
    เหนื่อยใจเรื่องรัก ใหนจะปัญหาหนัก เรื่องงาน
    ภาระ ครอบครัวทางบ้าน พี่น้อง ก็ยังรอคอย
    น้องเหนื่อย เหลือเกิน เหมือนเดิน มาไกลแสนไกล
    พักก็ไม่ได้ เพราะจุดหมายยังไปไม่ถึง
    เหนื่อยแล้ว ค่อยมาต่อ นะคะ

พี่ออมจ๋า...เหนื่อยกายนั่นเฮาพักมันกะหาย
    แต่เหนือยใจต้องใช่ธรรมะของพระพุทธองค์
    เป็นสิ่งเยี่ยวยา...และต้องใช้เวลาพอสมควร
    ขอให้พี่ออมเข้มแข็ง.....เด็กน้อยของเป็น
    กำลังใจด้วยคนจ้า...สู้สู้...จ้าคนดีของเด็กน้อย
    :):):)

นัยกระจอก
    Guest

นัย..กระจอก

เกิดมาเป็นคน กับเขา ชาตินี้
    จุดหมาย ไปถึง ปลายทาง ที่ปรารถนา
    ถนนชีวิต ขวากหนาม มากมายหลายเติบ
    ล้มลุก คลุกคลาน ฟันฟ่า ปัญหา
    เหนื่อยกาย พอทน แดดร้อน ฝนหนาว
    เหนื่อยใจ มีคนรู้ ว่าเธอคือ ผู้น่ารัก
    เหนื่อยทำไมเรื่องรัก คิดหนักทำไม เรื่องงาน
    ภาระ ครอบครัวทางบ้าน พี่น้อง คือว่าบ่มีแล้ว
    น้องเหนื่อย ทำไม เดินมา ยังไม่ไกล
    พักก็ได้ เพราะจุดหมายใกล้ถึงแล้ว
    เหนื่อยแล้ว ก็ไปนอนสิครับ อิอินัย..กระจอก

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่
    เส้นทางฝันยาวไกลสุดปลายฟ้า
    สุดสายตาเหมือนพาใจให้หวั่นท้อ
    แต่จุดหมายที่ฝันวันที่รอ
    มีค่าพอบอกเตือนใจให้อดทน

สู้ สู้ จ้า จะคอยเป็นกำลังใจให้นะค่ะ

น้ำตาล
    Guest
    คุณจะไม่มีวันเดินอย่างเดียวดาย
    ยามใดที่คุณต้องเดินฝ่าพายุโหม
    เชิดหน้าขึ้น
    อย่าไปกลัวความมืดมิดนั่นเลย
    เมื่อพายุสงบ
    จะบังเกิดท้องฟ้าสีทอง
    และนกน้อยร้องเพลงก้องกังวาล
    เดินฝ่าสายลมแรงนั่นต่อไปเถิด
    เดินฝ่าสายฝนสาดซัด
    แม้ว่าความฝันจะถูกฉีกยับและลอยเคว้งไป
    เดินต่อไปเถิด เดินต่อไป
    ด้วยความหวังในหัวใจ
    และคุณจะไม่มีวันเดินอย่างเดียวดาย
    คุณจะไม่มีวันเดินอย่างเดียวดาย

สู้ๆๆจ้าพี่ออม เหนื่อยกายกะพักเด้อจ้า...เหนื่อใจกะต้องใช้เวลารักษาเป็นเรื่องธรรมดาจ้า...พรุ่งนี้ต้องดีกว่าค่ะ..

กว่าจะเดินมาถีงจุดนี้ เหนื่อยเหลือเกินเพื่อนจ๋าวันเวลามันเหมือนเนิ่นนานนัก เมื่อใหร่หนอ เมื่อใหร่จะถึงจุดหมายปลายทางเสียที อยากตะโกนให้ก้องฟ้า ว่าเหนื่อยแล้วนะกับชีวิตที่ต้อง ฟันฟ่า โอ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

น้ำตาล
    Guest
    การพิสูจน์ตนเองที่ดี อาศัยเวลาและการกระทำ มิใช่อธิบายและเหตุผล
    ร่าเริงเป็นยาบำรุง ความหวังเป็นยาบำรุง เมตตาเป็นยาบรรเทา
    ด้วยรักที่จะเรียนรู้ ล้มเหลวไม่ใช่เรื่องเลวร้าย มันให้บทเรียนและพิสูจน์ศรัทธา
    เราทำงาน อย่าให้งานทำเรา ให้งานเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต ให้ชีวิตเพียงรู้จักรักการงาน
    ชีวิตที่สดชื่นแจ่มใส ก้าวเดินไปด้วยการเรียนรู้ สันโดษอยู่ด้วยการแสวงหา
    ผิดพลาดย่อมผิดหวัง คนเราผิดหวังได้เสมอ แต่อย่ายอมอยู่อย่างสิ้นหวัง

ในความว้าเหว่เงียบเหงา เพียงเรารู้จักสงบ เราจะพบตัวเราเอง
    รอยร้าวในใจของนักสู้ ไม่ใช่อยู่ที่เคยล้มเหลว แต่อยู่ที่ไม่ยอมเริ่มต้นใหม่
    ถ้าใจจะต้องปวดร้าว อย่างไรก็ปวดร้าว เร็วไปวันสองวันจะเป็นไรไป....
    แพ้เป็นบันได ชนะเป็นสะพาน ประสบการณ์เป็นบทเรียน

สู้ๆค่ะพี่ออม พรุ่งนี้ต้องดีกว่า...8)8)8)8)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ ฅนภูไท
    บล็อก
    1
    เอาเพลงมาประกอบให้ครับ

[WMA]paulpan/%E0%BE%C5%A7%C5%D9%A1%B7%D8%E8%A7/%B6%B9%B9%A4%E9%B9%BD%D1%B9%20-%20%B5%D1%EA%A1%E1%B5%B9%20%AA%C5%B4%D2.wma[/WMA]

ทุกชีวิตต่างมีเส้นทางของแต่หละคน แต่มีจุดหมายอันเดียวกัน
    ทุกย่างก้าวล้วนมีอุปสรรค จงใช้ปัญญาแก้ปัญหา
    เป็นกำลังใจให้กันและกันเพื่อความฝันที่เราวาดไว้ สู้ๆ

ดูวีดีโอ YouTube ออนไลน์

พี่ป๋องจ๋า ขอบคุณค่ะ ขอบคุณสำหรับเพลง และขอบคุณสำหรับกำลังใจ ขอบคุณเพื่อนทุกคนค่ะ ออมดีใจที่ได้รู้จักเพื่อนทุกคน ดีใจ ที่ได้มารู้จักบ้านมหา ถึงแม้ว่าจะไม่เคยเจะเจอกัน แต่ ความรู้สึกดีดี ที่ เพื่อนๆมีให้ ซาบซึ้งค่ะ จริงๆ ขอบคุณ เว็ปบ้านมหามากค่ะที่ให้ออมได้รู้จักเพื่อนๆ พี่ๆทุกคน :)

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17
    ลมหายใจมีไว้ให้ความหวัง
    สร้างพลังดวงจิตอย่าคิดถ้อย
    อย่าอยู่อย่างชีวิตที่เลื่อนลอย
    โหยละห้อยเสียกาลและเวลา
    อุปสรรคเข้าเผชิญจงเดินสู้
    ยอมรับรู้ด้วยใจที่อาจหาญ
    ตรึงและตรองแก้ไขอย่าเนิ่งนาน
    รีบประสานเข้มแข็งด้วยแรงใจ

กำลังใจให้เดินสู้ต่อไปข้างหน้านะค่ะ......ออม....
    "รัก" และ "กำลังใจ" ฉันมีไว้เพื่อแบ่งปัน

Tags for this Thread