เรื่องมีอยู่ว่า...
เช้าวันหนึ่ง สมชายนอนอาบแดดอยู่ชายทะเลโดยที่บ่ใส่เสื้อผ้า
ซักพัก มีเด็กน้อยคนหนึ่งเดินผ่านมาเจอ จึงเกิดสงสัยและได้ถามขึ้นว่า
เด็กน้อย นี่อะไรคะ (ชี้ไปที่ปืน)
สมชาย นกเขาไงจ๊ะ
เด็กน้อย นี่ละคะ (ชี้ไปที่ลูกปืน)
สมชาย ไข่นกเขาจ๊ะ
เด็กน้อย แล้วนี่ละคะ (คราวนี้ชี้ไปที่ขน)
สมชาย ก็รังนกไงจ๊ะ
เด็กน้อย หนูขอเล่นกับนกได้มั้ยคะ
สมชาย ตามสบายจ๊ะ
ซักพักสมชายก็เผลอหลับไป รู้สึกตัวขึ้นมาก็รู้ว่าตัวเองอยู่โรงพยาบาลแล้ว พอมองไปข้างๆก็เจอเด็กน้อยคนเดิม จึงได้ถามว่าตนมาอยู่ที่นี่ได้ยังไง
เด็กน้อยจึงได้ตอบไปว่า
พอหนูเล่นนกเขาน้าไปซักพัก แม่มันคงหวงไข่แล้วมันมาผงกหัวใส่หนู
หนูโมโหก็เลยเอาค้อนไปทุบไข่ แล้วเอาไฟเผารังมันค่ะ
สมชาย !?!