ใช้โปรแกรม FlyakiteOSX V3.5 ครับ
หาได้จากที่ : http://www.osx-e.com/downloads/
ลักษณะโปรแกรม :FreeWare แต่อาจจะหน่วงเครื่องนึดนึงเหมือนTheme Window Vista
ขนาดไฟล์ : 31MB
การติดตั้งโปรแกรม :ก็กดNextไปเรื่อยๆๆจนจะขึ้นหน้าจอ ถามให้เลือก Select components to install ก็ติ๊กเครื่องหมายถูกให้หมดแล้ว Next
หน้าจอต่อมาเลือกขนาดไอคอนที่48*48หรือ 128*128 ก็ตามใจครับ เพราะว่ายิ่งเยอะยิ่งกินแรม ที่เหลืออีกสามบรรทัดก็ไม่มีอะไรมากแค่กำหนดความกว้างของหน้า
แล้วบรรทัดที่สองจะ ถามว่าให้แอดโลโก้โปรแกรมลงไปใน System Properties ไหม
บรรทัดที่สาม จะให้โชว์Welcome ในแอดมินไหม ถ้าไม่ก็ไม่ต้องติ๊ก ของผม ผมจาติ๊กแค่สองอย่างคือ use 48*48 กับwidescreenเท่านั้นแล้วก็ Install โลด
แล้วก็รอ จะมีไดอะล็อคบลอคขึ้นมาก็คลิกโอเคไปครับ มันจะทำแอดเซสพอยเก็บไว้ แล้วก็ได้โปรดรอคอยด้วยใจระทึกพลัน พอตอนใกล้จาลงเสร็จอย่าตกใจนะครับที่เมาส์มันคลื่อนที่เอง ไม่มีอะไรครับพอลงเสร็จก็รีบูทเครื่องไปเลยหรือจารีบูตทีหลังก็ได้ครับไม่ว่ากัน
พอเริ่มรีเสร็จปุปก็จะได้กลิ่นอายของเครื่องแมคมาให้ได้ยลโฉมกัน
จะมีโปรแกรม Tiger System Preferences v2 มาให้กับ IcolorFolderแถมมาให้นะครับ จะเป็นการปรับแต่งต่างๆๆนาๆๆเชิญปรับเปลี่ยนได้ตามใจชอบครับ