หากเรากำหนด dns ในไฟล์ /etc/resolv.conf ไม่ถูกต้อง
จะทำให้เวลาที่เราใช้โปรแกรม putty.exe หรืออื่น ๆ logon
เข้าไปยัง server FreeBSD นั้นอาจจะต้องใช้เวลาในการรอ(นานมาก ๆ) ดังนั้นขอให้ตรวจสอบค่าของ DNS ให้ถูกต้องด้วยครับ เพราะจ้าว sshd นั้นจะมีการตรวจสอบ DNS ด้วยว่ามีการ
ทำงานอยู่หรือเปล่า หากหา DNS ไม่พบก็จะต้องรอนานหน่อย

วิธีการแก้ไขอีกวิธี เพื่อหลีกเลี่ยงการทดสอบ DNS
ของ sshd ให้แก้ไขไฟล์ /etc/ssh/sshd_config
โดยกำหนดตัวแปร UseDNS no ครับ
อ้างอิงจาก อ.กิตติพงษ์