หัวข้อ: มาเบิ่ง"ผักหวานบ้าน"มีรูปประกอบครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่

มาเบิ่ง"ผักหวานบ้าน"มีรูปประกอบครับ

มาเบิ่ง"ผักหวานบ้าน"มีรูปประกอบครับผักหวานบ้าน

ลักษณะ

เป็นไม้พุ่มขนาดกลาง ลำต้นตั้งตรง เปลือกต้นขรุขระสีน้ำตาล กิ่งอ่อนสีเขียวเข้มผิวเรียบ ใบเป็นใบประกอบ มีใบย่อยแตกเป็นคู่คล้ายขนนก ใบย่อยรูปกลม โคนใบมน ปลายใบแหลม ขอบใบเรียบ สีเขียวเข้ม ดอกเดี่ยวออกบริเวณซอกใบ ดอกสีเขียวอมเหลืองและดอกสีน้ำตาลแดง ผลกลมสีเขียวอ่อน เมื่อแก่เต็มที่สีขาวอมเหลือง
    ปลูกโดยใช้กิ่งปักชำหรือเพาะกล้าด้วยเมล็ดและย้ายปลูกเมื่อต้นกล้าอายุได้ 45 - 60 วัน โดยใช้ระยะปลูก 1 x 2 เมตร และนำปุ๋ยคอกที่แห้งดีแล้วผสมตอนเตรียมดินประมาณ 1 - 2 กิโลกรัม/หลุม และใส่ปุ๋ยเคมีสูตร 15 - 15 - 15 อัตรา 10 - 20 กิโลกรัม/หลุม รองก้นหลุมก่อนปลูก และเมื่อผักหวานบ้านอายุได้ 90 วัน ควรจะใช้ปุ๋ยเสริม สูตร 21 - 0 - 0 อัตรา 10 - 20 กรัม/หลุม จำนวน 3 ครั้ง/ปี

โรคแมลงที่สำคัญ : มีน้อย

การเก็บเกี่ยว

สามารถเก็บผลผลิตได้ หลังจากย้ายปลูก 60 วัน เมื่อเก็บยอดไปแล้วประมาณ 15 วัน จะแตกยอดใหม่ให้เก็บได้ตลอดทั้งปี

ส่วนที่ใช้บริโภค

ยอดอ่อน, ใบอ่อน

:welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

nitiwit
    Guest

Re: มาเบิ่ง"ผักหวานบ้าน"มีรูปประกอบครับ

อิอิ ยังไงก้อสู้ผักหวานภูไม่ได้อิอิ
    ผมรู้สึกว่าผักหวานบ้านยอดจะอวบใหญ่กินไม่อร่อยอิอิ

บ่าวสายฟ้า
    Guest

Re: มาเบิ่ง"ผักหวานบ้าน"มีรูปประกอบครับ

แล้วแต่ผู้มักครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ใบไม้สีชมพู

แม่นอย่างเดียวกับผักก้านตรงบ่ออ้ายเซียง

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่

Re: มาเบิ่ง"ผักหวานบ้าน"มีรูปประกอบครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ใบไม้สีชมพู
    แม่นอย่างเดียวกับผักก้านตรงบ่ออ้ายเซียง
    บ่อครับลักษณะใบคล้ายกับใบมะยม แต่ว่าต้น ทรงพุ่มเตี้ยกว่า ใบนํามานึ่งหรือลวกสิมีรสหวานนิดๆ ครับ เอามานึ่งใส่ปลา หรือไม่ก็ลวกจิ้มป่นแมงดา ครับผ๊ม
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

luksaulha
    Guest

เเกงใส่ซี้น เเซบคั๊ก