หัวข้อ: การเล่นนอนไฟช๊อต...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8

การเล่นนอนไฟช๊อต...

การเล่นนอนไฟช๊อต เป็นการละเล่นอีกชนิดหนึ่งแถว ๆ บ้านกระผมเอง โดยการเล่นจะมีเนื้อร้องว่า

" นอนไฟช๊อต ใครกระดุกกระดิกเป็น ใครไม่เคลื่นที่เป็น ใครไม่อยู่ที่เก่าเป็น ใครไม่หัวเราะเป็น(ต้องหัวเราะ 555+) ใครไม่หยุดเป็น" เมื่อจบเพลง แต่ละคนอยู่ท่าไหนต้องอยู่ท่านั้น ห้ามกระดุกกระดิกและห้ามหัวเราะ เป็นอันขาด ถ้าใครหัวเราะหรือกระดุกกะดิก ก็ต้องกลายเป็นหนอน และต้องวิ่งแตะตัวคนอื่น เพื่อหาทายาทต่อไป คนที่โดนแตะตัวก็ต้องหยุดนิ่ง ห้ามหัวเราะ โดยคนที่เป็นหนอน ต้องทำท่าทางเยาะเย้ย ให้คนที่โดนแตะตัว หัวเราะหรือขยับตัวให้ได้

มีใครเล่นแบบนี้บ้างน้อ ....ก็นะตามประสาเด็ก ๆ อิอิ :em01)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ก็สนุกดีครับ แต่ผมคงเล่นไม่ได้ครับบ่าวยุทธ เพราะผมเป็นคนเส้นตื้นครับ

เห็นอะไรหัวเราะไปหมด เห็นใบไม้ร่วงยังหัวเราะเลยครับ ป่ะๆ ๆ เปล่า ไม่ได้บ้านะครับ

แบบว่ายาหมดน่ะครับ บ่าวยุทธ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

แต่ก่อนตอนเป็นเด็กเคยเล่นตี่จับ ไม้หึ่ง สะบ้า ครับ