หัวข้อ: พาทุกท่านไหว้พระที่วัดจีนประชาสโมสร (เล่งฮกยี่)

บ่าววี
    Guest

พาทุกท่านไหว้พระที่วัดจีนประชาสโมสร (เล่งฮกยี่)

พาทุกท่านไหว้พระที่วัดจีนประชาสโมสร (เล่งฮกยี่)

วัดจีนประชาสโมสร หรือที่ชาวบ้านเรียกกันว่า วัดเล่งฮกยี่
    กล่าวกันว่าการสร้างวัดดังกล่าวยึดตามตำแหน่งฮวงจุ้ย
    โดยเปรียบเทียบกับมังกร มี 3 ตำแหน่ง
    ตำแหน่งหัวมังกรจะอยู่ที่เยาวราช ที่วัดมังกรกมลาวาส(วัดเล่งเน่ยยี่)กรุงเทพฯ
    เป็นย่านเศรษฐกิจที่สำคัญ เป็นที่รู้จักไปทั่วโลก
    ตำแหน่งท้องมังกร อยู่ที่วัดจีนประชาสโมสร (เล่งฮกยี่) จ.ฉะเชิงเทรา
    เป็นย่านความอุดมสมบูรณ์
    และตำแหน่งหางมังกร อยู่ที่วัดมังกรบุปผาราม (เล่งฮัวยี่) จ.จันทบุรี
    เป็นแหล่งพลอยที่มีชื่อเสียงของไทย
    โดยวัดเล่งฮกยี่นี้ สร้างขึ้นสมัยรัชกาลที่ 5 พ.ศ. 2449
    มีเทพเจ้าที่ทำจากกระดาษลักษณะงานแบบเปเปอร์มาเช่ร์
    ลักษณะเดียวกับที่วัดเล่งเน่ยยี่เยาวราช

บ่าววี
    Guest

Re: พาทุกท่านไหว้พระที่วัดจีนประชาสโมสร (เล่งฮกยี่)

เทพเจ้าองค์ประทานของวัด ภายในวิหาร

Re: พาทุกท่านไหว้พระที่วัดจีนประชาสโมสร (เล่งฮกยี่)

ก่อนที่จะนมัสการหรือไว้พระนั้น ตามธรรมเนียมวัดจีนเลยครับ ธูปเทียนบูชาได้ชุดละ 40 บาทครับ ซึ่งจะมีเยอะมาก ๆ เพราะเนื่องจากว่ามาที่นี่แล้วเราต้องทำการจุดธูปเพื่อสักการะพระพุทธรูป เทพเจ้าและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหมดมากถึง 31 จุดด้วยกันครับ (ธูปที่เห็นนี้คือบ่าววีปักไปหลายจุดแล้วเพิ่งนึกได้ว่ายังไม่ได้ถ่ายภาพ -_-'

ครบ 31 จุดแล้ว แต่ปรากฏว่าธูปของบ่าววีขาดไป 1 ก้าน เหอ ๆ เขาบอกว่าโชคไม่ค่อยดี เพราะปกติมันจะครบ แต่ไปด้วยกัน 5 คนมันครบ 2 คน อิอิ ( ปล. จริง ๆ แล้วแม่ค้าให้มาไม่ครบคับ )

ที่นี่ยังมีเจ้าแม่กวนอิมจากประเทศจีน แกะสลักจากรากไม้ทั้งต้นอายุประมาณ 100 ปีครับ และมีพญามังกรครับ ซึ่งคนที่มาสักการะที่นี่ทุกคนจะต้องมาขอพรกับพญามังกรที่นี่โดยมีวิธีการคือ
    1. ให้ลูบหัวมังกรลง 3 ครั้งแล้วอธิษฐานขอเกี่ยวกับสติปัญญา และหน้าที่การงาน
    2. ให้ลูบลำตัวของมังกรขึ้นตามเกล็ดของมังกร 3 ครั้งแล้วอธิษฐานเกี่ยวกับเรื่องสุขภาพร่างกาย
    3. ให้ลูบหางมังกรขึ้นตามเร็ดของมังกร 3 ครั้ง แล้วอธิษฐานเกี่ยวกับอนาคตครับ
    สำคัญมาก ห้ามเด็ดขาด : ห้ามจับหรือแตะต้องหนวดมังกรโดยเด็ดขาดครับ เพราะคนจีนเขาเชื่อว่ามังกรจะหมดอิทธิฤทธิ์และจะขออะไรก็ไม่ได้ดังหวังครับผม ท่านใดไปก็ระวังไว้นะครับ

บ่าววี
    Guest

เทพเจ้าไฉ่ซิงเอี๊ยะ (เทพเจ้าแห่งโชคลาภ)
    วิธีการขอโชคลาภ คือให้ท่องบทสวดของท่าน 3 ครั้ง หลังจากนั้น นำกระเป๋าเงินของเราไปไว้ที่ปากถุงเงินของท่านตบก้นถุงของท่าน 3 ครั้งหลังจากนั้นลูบจากก้นถุงขึ้นมายังปากถุง 3 ครั้งเหมือนการนำโชคลาภใส่ลงกระเป๋าเราหยิบเหรียญขวัญถุงมา 1 เหรียญเราจะทำบุญกับท่านก็ได้ โดยนำเงินของเราใส่ไว้ในมือท่าน

หลังจากและเป็นขั้นตอนสุดท้ายของการไหว้พระที่นี่ คือเราต้องเดินไปตีระฆังยักษ์ 3 ครั้งก่อนตี อย่าลืมท่องบทสวด 3 ครั้งด้วยนะครับ
    ความเป็นมาของระฆังนี้ก็คือ เขาบอกว่า สมัยก่อนคนเรายังไม่รู้จักหนังสือหรือคนที่ไม่ได้เรียนหนังสือก็จะสวดมนต์ได้ลำบากครับ เพราะบทสวดมนต์ยาวมาก ๆ ก็เลยมีคนทำบทสวดมนต์ต่าง ๆ มาแกะสลักไว้ในระฆังยักษ์ใบนี้ และอาศัยการตีระฆังเอา ซึ่งเชื่อว่าการตีระฆังก็เปรียบเสมือนการสวดมนต์ที่สลักไว้ในระฆังทั้งหมดครับผม ( พอจะเป็นไกด์นำเที่ยวได้มั้ยเนี่ย อิอิ)

การเดินทางมาไหว้พระครั้งนี้ถือว่าเสร็จสมบูรณ์แล้วครับ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

บ่เคยไปจักเทือ ...มีโอกาสกะสิไปขอเลข โอ๊ะขอพรดุดอก เผื่อโชคดี แฮะๆ ขอบคุณความรู้ดีๆ ภาพงามๆจากบ่าววีคะ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

บ่าววี
    Guest

แถมอีกนิดครับ ทางวัดเขากำลังก่อสร้างพระมหาเจดีย์ 8 เหลี่ยม 7 ชั้นอยู่ครับ คาดว่าจะสวยมากและน่าเที่ยวมากเมื่อสร้างเสร็จครับ

ปัจจุบันกำลังก่อสร้าง

รูปแบบจำลองต้นแบบที่จะสร้างครับ

ก่อนจะกลับก็ทำบุญสักหน่อยครับ ทำบุญสร้างกระเบื้องมุงหลังคาครับ

เทพเจ้าตรงประตูทางเข้านี่น่าเกรงขามมากครับ เป็นเทพเจ้าประจำทิศทั้ง 4 ครับ

มือสั่นเลย และที่นั่นมืดมากครับ

หวังว่าทุกท่านคงจะเพลิดเพลินและยังได้บุญด้วยนะครับ เอาบุญมาฝากทุกท่านครับผม

noyinsweden
    Guest

เข้ามาเบิ่ง :)

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

เจดีย์แปดชั้นงามหลาย ยุทางได่ของจังหวัดฉะเชิงเทราฮึคะ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

บ่าววี
    Guest

วัดจีนประชาสโมสร (เล่งฮกยี่) เป็นวัดเนื่องในพุทธศาสนาฝ่ายมหายาน ผู้สร้างคือหลวงจีนชกเฮ็ง ราว พ.ศ. 2449 ซึ่งเป็นศิษย์ของวัดมังกรกมลาวาสหรือวัดเล่งเน่ยยี่ในกรุงเทพมหานคร ตั้งอยู่ที่ถนนศุภกิจ ตำบลบ้านใหม่ ห่างจากศาลากลางจังหวัด 1 กิโลเมตร

เมื่อครั้งพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว (รัชกาลที่ 5)เสด็จประพาสมณฑลปราจีณบุรี เพื่อทรงเปิดทางรถไฟสาย กรุงเทพฯ - ฉะเชิงเทรา ได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าพระราชทานนามวัดว่า "วัดจีนประชาสโมสร" ประดับเด่นเป็นสง่าในวัดจนกระทั่งทุกวันนี้

โครงการจัดสร้างองค์พระมหาเจดีย์ 7 ชั้น

เนื่องด้วยองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงครองสิริราชสมบัติครบ 50 ปี และทรงเป็นมิ่งขวัญของปวงชนชาวไทย นอกจากจะเป็นรัชสมัยที่ยาวนานที่สุดในประวัติศาสตร์ ของสมเด็จพระมหากษัตริยาธิราชเจ้าแห่งสยามประเทศแล้ว ยังนับเป็นเวลาที่ยาวนานมั่นคง ซึ่งพระมหากษัตริย์ในสากลประเทศน้อยพระองค์จะทรงครองสิริราชสมบัติยั่งยืนนานถึงเพียงนี้

ในวโรกาสอันเป็นมงคลสมัยนี้ วัดจีนประชาสโมสร ในนามของประชาชนชาวฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว) จึงได้เตรียมการก่อสร้างองค์พระมหาเจดีย์ 7 ชั้น เพื่อเป็นการเผยแพร่พระเกียรติคุณ และเพื่อแสดงออกถึงความจงรักภักดี

องค์พระเจดีย์ที่อยู่ในช่วงก่อสร้างนี้ เป็นมหาเจดีย์ทรง 8 เหลี่ยม 7 ชั้น มีทางเดินโดยรอบ ความสูงประมาณ 50 เมตร สร้างขึ้นในเนื้อที่ประมาณ 12 ไร่ อยู่บริเวณหลังวัดจีนประชาสโมสร คาดว่าเมื่อสร้างเสร็จเรียบร้อยแล้วจะเป็นองค์พระมหาเจดีย์ที่มีความสวยงามมาก เมื่อขึ้นถึงชั้นสูงสุดจะสามารถมองเห็นทัศนียภาพของอำเภอเมืองฉะเชิงเทราได้สวยงามยิ่งนัก

เป้าหมายและวัตถุประสงค์

1. จัดสร้างมหาเจดีย์ 7 ชั้น เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล ในวโรกาสพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงครองสิริราชสมบัติครบ 50 ปี

2. เพื่อเป็นพุทธภาวนาสถาน ที่สำคัญแห่งหนึ่งของจังหวัดฉะเชิงเทรา และเป็นถาวรวัตถุอันเป็นการเผยแผ่พระพุทธศาสนามหายานแก่สาธารณชน

3. เพื่อเป็นอนุสรณ์ทางประวัติศาสตร์ จารึกไว้ในพระพุทธธศาสนาซึ่งมีความเกี่ยวข้องกันระหว่าง สองสถาบัน คือสถาบันศาสนาและสถาบันพระมหากษัตริย์

4. เป็นสถานที่พักผ่อนหย่อนใจ ศึกษาธรรมะ ถือศีลกินเจ ของชาวจังหวัดฉะเชิงเทราและพุทธศาสนิกชนทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศ

ท่านที่สนใจร่วมบุญสมทบทุนได้ตามที่อยู่นี้ครับ

- วัดจีนประชาสโสมร (เล่งฮกยี่) ตำบลบ้านใหม่ อำเภอเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา 24000 โทรศัพท์ 038-511069

ปล. อยากให้อ่านทุก ๆ คำที่บ่าววีพิมพ์บรรยายนะครับ จะทำให้รู้จักวัดแห่งนี้ดีมาก ๆ ยิ่งกว่าคนฉะเชิงเทราซะอีกครับ Re: พาทุกท่านไหว้พระที่วัดจีนประชาสโมสร (เล่งฮกยี่)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แป้งป๋อง

มารับบุญค่ะ

เหลียวเห็นบรรทัดสุดท้ายพอดี อ่านก่อนขะสั่น อิอิ

master
    Guest

ดีมากครับและขอขอบคุณมากครับ :o