หัวข้อ: อยากให้เปลี่ยนข้อความต้อนรับ

kmang_sren
    Guest

อยากให้เปลี่ยนข้อความต้อนรับ

ผมเข้ามาใหม่จะครับ ดีใจที่มีเวปที่เกียวกับภาษาขแมรอีกหนึ่งเวป แต่อยากให้เปลี่ยนคำต้อนรับไหม่ครับ คือ
    "มุมนำเสนอภาษาแขมร์ (ส่วย) ทางก้ำอิสานใต้น้อพี่น้อง....เชิญมาจาโดย"

จากการเขียนวงเล็บ แสดงว่าภาษาส่วยกับภาษาขแมร์ เป็นภาษาเดียวกัน แต่ไม่ไช่ เป็นเพียงภาษาที่มีเครือญาติไกล้ชิดกันเฉยๆ ( ออสโตรเอเชียติก)

ซึ่งน่าจะเขียนว่า " มุมนำเสนอภาษาขแมร และภาษากวย ........" เสียมากกว่า

ขอให้รับความคิดเห็นด้วยครับ เพื่อให้ไห้เกิดความสับสนของคนที่ไม่รู้ เพราะหลายท่านไม่เข้าใจนึกว่าเป็นภาษาเดียวกัน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ เชนเมืองช้าง

Re: อยากให้เปลี่ยนข้อความต้อนรับ

แล้วจะพิจารณารับ อาจจะมี ภาษา ส่วย วันละคำ ส่วย กับ เขมร มันคนละภาษา เพราะว่ามันแยกกันชัดเจนมาก

gaser02
    Guest

Re: อยากให้เปลี่ยนข้อความต้อนรับ

แต่บางคำของขแมร์(เขมร)กับส่วย(กวย;กูย)จะใช้คำเหมือนกันเลยเพืองแต่สำเนียงการพูดอาจจะต่างกันนิดหน่อยครับ

kmang_sren
    Guest

ที่เหมือนกันเพราะว่า เขมร กับ กวย เป็นชนชาติและภาษาตระกูลเดียวกันครับ คือ Austroasiatic

somsak deepherm
    Guest

Re: อยากให้เปลี่ยนข้อความต้อนรับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kmang_sren
    ที่เหมือนกันเพราะว่า เขมร กับ กวย เป็นชนชาติและภาษาตระกูลเดียวกันครับ คือ Austroasiatic

ช่วยอธิบายคำนี้ให้ผมหน่อยครับ (Austroasiatic) จะได้ชัดเจนหน่อยครับ
    ขอบคุณครับ

kmang_sren
    Guest

นักภาษาศาสตร์เขาจัดเป็นภาษาตระกูลใหญ่ๆ และมีความสัมพันธ์กันเป็นเครือญาติทางภาษา มีชนเผ่าต่างๆมากมาย อยู่ระหว่าง Australia กับ Asia เขาเลยเรียกรวมๆว่า Austroasiatic ประมาณนี้ครับ ภาษาที่สำคัญในตระกูลนี้ได้แก่ ภาษาเขมร รองลงก็คือ ภาษามอญ นอกนั้นก็เป็นภาษาของชนกลุ่มเล็กกลุ่มน้อยอีกมากมายหลายสิบเผ่า...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ เชนเมืองช้าง

โอ้ ความรู้ทั้งนั้นเลย

KomsanChuaisuk
    Guest

ถูกต้องครับข้อมูลดีมากผมก็อ่านเจอมาแล้วแต่พวกเราก็สามารถใช้ภาษาร่วมกันในบอร์ดได้ไม่มีปัญหาครับ
    ผมเป็นคนหนึ่งที่คลั่งไคล้ในภาษาเขมรและภาษาส่วยเหมือนกัน อยากมีครอบครัวแถวนี้มากน่าจะมีความสุขดีกว่าอยู่ที่ สกลนคร