หัวข้อ: วิธีป้องกัน และกำจัดมอดในข้าวสาร

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ กะซางเถาะ

พบปะพูดคุย วิธีป้องกัน และกำจัดมอดในข้าวสาร

สำหรับบ้านที่ไปสีข้าวสารมาเก็บไว้นาน และเกิดมีมอดมากินก่อนเรา
    วิธีแก้ หรือกำจัดง่าย ๆ คือให้เอาใบมะกรูดทั้งก้าน ใส่วางไว้บนข้าว ( ไม่ใช่บนถังนะ ) หรือปนไว้กับข้าวก็ได้ ประมาณ 1 สัปดาห์ ก็เห็นผล หายหมด

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะแยงนา
    บล็อก
    2
    ขอบคุณหลายๆจ้า เฒ่าแม่เพิ่นสีข้าวมาให้ตอนนี้กะลังย้าดกันกินกับมอดอยู่จ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ขอบใจหลายๆเด้อครับ สำหรับสาระดีดี ผมละเห็นเขาเอาตะปูมาใส่แหมะ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ paula
    ใช้ช้อนสแตนเลสใส่ในถุงข้าวสาร หรือวางไว้ในตะแกรงมอดก็จะไต่หนีจ้า
    ใส่ใบมะกรูดบ่ได้ผลวาซ่าน มอดก็ยังมาอีกคือเ่ก่า ลองเบิ่งเด้อจ้า

เครดิตภาพ vnapt1 พันธ์ทิพย์

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    ผมลองมาหลายวิธีแล้วครับ ใบก้านมะกรูด พริกแห้ง ตะปู ช้อนพี่ปุ้ย ตัวไปก็ไป ที่ยังอยู่ก็เยอะครับ

เคยเอาไปตากแดดก็ดี แต่ถ้าข้าวสารเจ้าหนึ่งกระสอบปุ๋ยข้าวสารเหนียวหนึ่งกระสอบปุ๋ยก็ตากไม่ไหวเหมือนกัน

สำหรับผม ไม่สามารถแก้ปัญหาเรื่องมอดได้ครับ ต้องแก้ไขโดยการรีบกินให้หมดภายในสองเดือน และกับข้าวก็เน้นเป็นพวกกุ้งเต้นน้ำตกลาบก้อย

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    พี่ก็ลองเอาช้อนวาง มอดมันเดินช้าแม่ะน้อง ใช้เวลานาน

อีกวิธีนึงมอดหายบ่ไม่เหลือซักตัว เทข้าวในถาดที่เป็นอลูมิเนียมมอดหายเกลี้ยง
    แต่ว่าไข่มอดยังอยู่ พอเราเทข้าวเข้ากระสอบไม่กี่วันมันก็กลับมาเป็นลูกมอด คือเก่า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มลาวสาวขะแมร์
    น่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดอีกวิธีหนึ่งครับพี่ปุ้ย เอาข้าวเทใส่หม้อเอาช้อนวาง ผ่านไปสองวันมอดออกเกือบหมดเหลือสองสามตัว

ถ้าเป็นกระสอบปุ๋ยหรือถังใหญ่ๆ มันเดินหนีแบบนี้คงจะดีครับ ต้องลองกัน

ศึกษาหาความรู้
    ผมใช้วิธีแบ่งใส่ถุงพลาสติกหลายๆถุงแล้วเก็บไว้ในตู้เย็น ปกติก็ตั้งอุณหภูมิในตู้เย็นที่ประมาณ 4 องศาเซลเซียส ส่วนที่ไม่ได้เข้าตู้เย็นแล้วกินไม่ทัน ก็มีมอดขึ้นนะครับ แต่ส่วนในตู้เย็นไม่มี

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    อยากได้ วิธีป้องกันแหมะจ้า วิธีไล่กะคือกันกับพี่น้องที่เล่าประสบการณ์สู่ฟังแหละจ้า
    กลับบ้านหว่างปีใหม่ ได้ข้าวสารเหนียว 2 ถุงปุ๋ย จ้าวอีก 2 ย่านมอดกินหมดก่อนยุ อิอิ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    แต่ข้าวเฮียนผมบ่เคยเป็นมอดคับ

มีแต่แมงบ้ง ตัวน้อยๆ ถ้าสีข้าวมาไว้นานจะมีแมงบ้งน้อยเกิดขึ้น สงสัยสิเป็นผีเสื้อกลางคืนมาไข่ใส่ในเมล็ดข้าวตอนที่ยังอยู่ในนา พอเอามาไว้สักระยะมันสิฟักตัวออกมาเป็นแมงบ้ง กินเมล็ดข้าวสารข้างในจนกลวง แล้วจึงออกมาชักใยอยู่ในกระสอบปุ๋ย สักสิบวันก็จะกลายเป็นผีเสื้อตัวน้อยๆเยอะแยะเลยคับ
    มีไผเคยพ้อแบบผมบ่คับ

Tags for this Thread